ஜோ லோ மீதான இன்டர்போல் ரெட் நோட்டீஸ் இன்னும் அமலில் உள்ளது என்கிறார் அமைச்சர்

ஜோ லோ

பெட்டாலிங் ஜெயா: தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோ மற்றும் 1எம்டிபி ஊழலுடன் தொடர்புடைய மேலும் ஐந்து பேர் மீதான இன்டர்போல் சிவப்பு அறிவிப்புகள் இன்னும் நடைமுறையில் இருப்பதாக உள்துறை அமைச்சர் சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் கூறுகிறார்.

எவ்வாறாயினும் Low, Terence Geh, Casey Tang, Jasmine Loo, Nik Faisal Ariff Kamil and Eric Tan ஆகியோரின் இருப்பிடத்தை 195 இன்டர்போல் உறுப்பு நாடுகளில் எவராலும் உறுதிப்படுத்த முடியவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இதுநாள் வரை, மலேசிய காவல்துறை US Federal Bureau of Investigation (FBI), சிங்கப்பூர் அதிகாரிகள் மற்றும் பிற நாடுகளின் அமலாக்க முகவர்களுடன் இணைந்து 1எம்டிபி நிதியில் விசாரணை நடத்தி வருகிறது என்று அவர் இன்று நாடாளுமன்றத்தில் எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் கூறினார்.

புத்ராஜெயா மற்றும் கோலாலம்பூர் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றங்களில் லோ, கெஹ், டாங், லூ மற்றும் டான் ஆகியோருக்கு எதிராக நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகாத நிலையில் குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளதாக சைபுஃதீன் கூறினார்.

இதற்கிடையில், SRC இன்டர்நேஷனல் சென்.பெர்ஹாட் தொடர்பாக மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) நிக் பைசலை இன்னும் விசாரித்து வருகிறது. லோவுக்கான இன்டர்போல் சிவப்பு அறிவிப்பு முதலில் அங்கீகரிக்கப்பட்டு 2018 இல் வெளியிடப்பட்டது.

1எம்டிபியில் இருந்து 4.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் திருடுவதற்கு அவர் திட்டமிட்டார் என்ற குற்றச்சாட்டின் பேரில் மலேசியாவிலும் அமெரிக்காவிலும் குற்றம் சாட்டப்பட்ட லோ, தப்பியோடிய தொழிலதிர் பாதுகாப்பதை பெய்ஜிங் மறுத்தாலும், மக்காவ்வில் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

1MDB ஊழல் குறித்த புத்தகத்தின் இணை ஆசிரியரான பிராட்லி ஹோப், கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில் SRC இன்டர்நேஷனல் மேல்முறையீட்டில் தோல்வியடைந்த பின்னர், முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் சிறையில் அடைக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து லோ பற்றிய புதிய தேடலைத் தொடங்கினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here