உஸ்பெகிஸ்தான் குழந்தைகளின் மரணத்திற்கு காரணமான இருமல் மருந்து நிறுவனத்தின் உரிமத்தை ரத்து செய்தது இந்தியா

புதுடெல்லி: உஸ்பெகிஸ்தானில் 18 குழந்தைகள் உயிரிழந்த சம்பவத்துடன் தொடர்புடைய இருமல் மருந்து தயாரிப்பு நிறுவனத்தின் உற்பத்தி உரிமத்தை இந்தியா ரத்து செய்துள்ளது.

மரியான் பயோடெக் என்ற உற்பத்தி நிறுவனத்தால் தயாரிக்கப்பட்ட இரண்டு இருமல் சிரப்களின் தரம் குறைவாக இருப்பதாகக் கூறப்படுவதால், அவற்றைப் பயன்படுத்துவதற்கு எதிராக ஜனவரி மாதம் உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) எச்சரித்தது.

உஸ்பெகிஸ்தானில் ஒரு மரண வழக்கு பதிவாகியதை அடுத்து, இந்திய சுகாதார அமைச்சகம் அந்த நிறுவனத்திடமிருந்து மருந்து தயாரிப்பை நிறுத்தியது. இந்த நிறுவனத்தின் உரிமத்தை நிரந்தரமாக ரத்து செய்ததை உத்தரபிரதேச அதிகாரிகள் நேற்று உறுதி செய்தனர்.

நொய்டா நகரத்தை தளமாகக் கொண்ட நிறுவனங்கள் இப்போது மருந்துகளின் உற்பத்தி மற்றும் உற்பத்தியை மேற்கொள்ள முடியாது என்று மருந்து ஆய்வு அதிகாரி வைபவ் பாப்பர் ஹிந்துஸ்தான் டைம்ஸ் செய்தித்தாளிடம் தெரிவித்தார்.

உலகின் மிகப் பெரிய ஜெனரிக் மருந்துகளை ஏற்றுமதி செய்யும் நாடாக இந்தியா உள்ளது. மேலும் வளரும் நாடுகளின் மருத்துவத் தேவைகள் பலவற்றைப் பூர்த்தி செய்யும் பொறுப்பையும் கொண்டுள்ளது. ஆனால் கடந்த சில மாதங்களாக, பல இந்திய நிறுவனங்கள் அவற்றின் மருந்துகளின் தரம் குறித்து ஆய்வுக்கு உட்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன.

மரியான் பயோடெக் நிறுவனத்திற்கு எதிரான சமீபத்திய நடவடிக்கை, கடந்த டிசம்பரில் அரசு ஆய்வக சோதனையில், நிறுவனத்தின் இருமல் மருந்து சிரப்பின் 22 மாதிரிகளில் போலி கலவை இருப்பது கண்டறியப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here