மலேரியா: பொதுமக்கள் எச்சரிக்கையாக இருக்குமாறு தெரெங்கானு சுகாதாரத் துறை அறிவுறுத்தல்

சமீபகாலமாக மலேரியா பாதிப்பு அதிகரித்து வருவதால் பொதுமக்கள் எச்சரிக்கையாகவும் கவனமாக இருக்குமாறு தெரெங்கானு மாநில சுகாதாரத் துறை அறிவுறுத்தியுள்ளது. இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஏப்ரல் வரை 17 மலேரியா வழக்குகள் பதிவாகிய பின்னர், கடந்த ஆண்டு இதே காலப்பகுதியில் எட்டு வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன.

மாநில சுகாதாரத் துறை இயக்குநர் டத்தோ டாக்டர் காஸ்மானி எம்போங் கூறுகையில், மொத்தம் 16 வழக்குகள் ஜூனோடிக் தொற்றுடன் தொடர்புடையவை, மற்றொரு வழக்கு இறக்குமதி செய்யப்பட்ட வழக்கு (Plasmodium vivax). கடந்த ஆண்டை விட இந்த ஆண்டு 112.5% குறிப்பிடத்தக்க அதிகரிப்பை நாங்கள் கண்டறிந்தோம், மேலும் ஹுலு தெரெங்கானு மாவட்டம் ஒன்பது வழக்குகளுடன் அதிக எண்ணிக்கையிலான வழக்குகளைப் பதிவு செய்துள்ளது.

இருப்பினும், மலேரியாவினால் ஏற்பட்ட பாதிப்புகள் அல்லது இறப்புகள் இதுவரை பதிவாகவில்லை… கடந்த ஆண்டைப் போலவே என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் கூறினார். எனவே, காய்ச்சல், சளி, வியர்வை மற்றும் சோர்வு போன்ற மலேரியாவின் அறிகுறிகளை அனுபவித்தால், உடனடியாக அருகிலுள்ள மருத்துவமனை அல்லது மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெறுமாறு மருத்துவர் காசிமணி பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

தடுப்பு நடவடிக்கையாக, குறிப்பாக வனப்பகுதிகளில் அல்லது அருகில் வசிப்பவர்கள், கொசுக்கடியிலிருந்து முழு உடலையும் பாதுகாக்கும் பொருத்தமான ஆடைகளை அணியவும், கொசு விரட்டி பயன்படுத்தவும், இரவில் வெளியில் இருப்பதை தவிர்க்கவும் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அறிகுறிகள் உள்ளவர்கள், குறிப்பாக மலேரியா அபாயப் பகுதிகளுக்குப் பயணம் செய்த வரலாறு அல்லது இந்தோனேசியா, பிலிப்பைன்ஸ் அல்லது இந்தியா போன்ற மலேரியா பரவும் நாடுகளிலிருந்து திரும்பிய வரலாறு இருந்தால், உடனடியாக சிகிச்சை பெற வேண்டும்.

மலேரியாவுக்கு சிகிச்சை அளிக்கப்படாவிட்டால் மற்றும் ஆரம்பத்திலேயே கண்டறியப்படவிட்டால் அது ஆபத்தானது என்பதை உங்கள் அனைவருக்கும் நினைவூட்ட விரும்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here