லாக்கப்பில் மகன் ஜெஸ்தஸ் கெவின் இறந்ததற்காக அரசாங்கத்தின் மீது வழக்கு தொடர்ந்த தந்தை ஞான பிரகாசம்

மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பகாங்கில் உள்ள  பெந்தோங் போலீஸ் லாக்கப்பில் தனது 30 வயது மகன் இறந்ததை அடுத்து, காவல்துறை மற்றும் அரசாங்கத்திற்கு எதிராக ஒரு தந்தை அலட்சியம் வழக்கு தொடர்ந்தார்.

64 வயதான  ஞானபிரகாசம், ஜி ஜெஸ்தஸ் கெவின் மரணத்திற்கு காவல்துறையின் தவறான நடவடிக்கைகளுக்காக ஒரு நடவடிக்கையையும் பதிவு செய்துள்ளார். கடந்த வாரம் குவாந்தான் உயர் நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட வழக்கில், தனது மகனின் தோட்டத்தின் நிர்வாகியான ஞானபிரகாசம், அலட்சியம், பொது அலுவலகத்தில் முறைகேடு, சட்டப்பூர்வ கடமை மீறல் மற்றும் தாக்குதல் ஆகியவற்றிற்காக நஷ்டஈடு கோரி உள்ளார்.

குடும்பத்தில் வேலை செய்து கொண்டிருந்த ஒரே நபரான கெவின் இறந்ததைத் தொடர்ந்து,  தனக்கு வருவாய் இழப்பு மற்றும் ஆதரவை ஈடுகட்ட வேண்டும் என்றும் அவர் விரும்புகிறார். வாதி 13 போலீஸ்காரர்கள், பெந்தோங் மாவட்ட போலீஸ் தலைவர், போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் மற்றும் அரசாங்கம் ஆகியோரை பிரதிவாதிகளாக குறிப்பிட்டுள்ளார்.

அவர் தனது மகனின் மரணத்திற்கு காரணமானதாகக் கூறப்படும் ஷைபுல் ஜகாரியா மற்றும் அஸ்ரில் யூசோப் ஆகிய இரு கைதிகளின் பெயரையும் கூறியுள்ளார். காவல்துறையினரின் செயல்கள் மற்றும் தவறுகளுக்கு அரசு பொறுப்பேற்க வேண்டும் என்று கணப்பிரகாசம் விரும்புகிறார்.

ஏப்ரல் 2, 2020 அன்று மற்றொரு சந்தேக நபரான எம் பத்மராஜாவுடன் சேர்ந்து கெவின் திருட்டுக்காக கைது செய்யப்பட்டார். அடுத்த நாள், விசாரணை நடத்துவதற்காக நான்கு நாள் காவலில் போலீசார் பெற்றனர். கைது செய்யப்பட்ட இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு, சிறையில் அடைக்கப்பட்டிருந்தபோது, ​​இரவு 9 மணியளவில் கெவின் மயக்கமடைந்தார். பின்னர் அவர் தனது அறையில் இருந்து அகற்றப்பட்டு ஷைபுல் மற்றும் அஸ்ரில் ஆகியோரால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மற்றொரு அறையில் வைக்கப்பட்டார் என  கணப்பிரகாசம் கூறினார்.

Messrs Saibullah MV Nathan & Co தாக்கல் செய்த கோரிக்கை அறிக்கையில், அன்றிரவு பணியில் இருந்த காவலர்களின் துணையோடு இரண்டு கைதிகளால் தனது மகன் தாக்கப்பட்டதாக வாதி கூறினார். கெவினை தாக்குவதற்கு முன்பு அவர்கள் அவரது வாயை அடைத்தனர் (மற்றும்) அவரது கைகளையும் கால்களையும் கட்டினார்கள் என்று ஞானபிரகாசம் கூறினார். சவப்பரிசோதனை ரிப்போர்ட்டில் கெவின் மழுங்கிய காயம், cardiomyopathy மற்றும் liver steatosis  ஆகியவற்றால் இறந்தது தெரியவந்தது.

ஏப்ரல் 5 ஆம் தேதி அதிகாலை 12.50 மணியளவில் பணியில் இருந்த பிரதிவாதிகளில் இருவரான கார்ப்ரல்கள் நூர் ஹெஸ்ரீன் ஆரிப் மற்றும் ஃபைரஸ் அஸ்னி ஆகியோர் ஆம்புலன்ஸுக்கு அழைப்பு விடுத்தனர். ஆனால் கெவினை பரிசோதித்த துணை மருத்துவர்கள் அவர் ஏற்கனவே இறந்துவிட்டதாகக் கூறினர்.

ஞானபிரகாசம் கூறுகையில், பிரதிவாதிகள் தனது மகன் அவர்களின் காவலில் மற்றும் கட்டுப்பாட்டில் இருப்பதால் அவரைப் பராமரிக்க வேண்டிய கடமை உள்ளது. பிரதிவாதிகள் தங்கள் சட்டப்பூர்வ கடமையை மீறியதாகவும், அலட்சியமாக இருந்ததாகவும், பொது அலுவலகத்தில் முறைகேடு செய்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

குற்றவாளிகளுக்கு எதிரான தனது வழக்கை நிரூபிக்க, நடந்து வரும் விசாரணை மற்றும் தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் (சுஹாகம்) அறிக்கையின் முடிவுகளை நம்புவதாக ஞானபிரகாசம் கூறினார்.  ரகசிய கண்காணிப்பு கேமரா காட்சிகள் மற்றும் தடயவியல் முடிவுகளை நம்பியிருப்பதாக வாதி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here