ஜோ லோவின் இருப்பிடம் குறித்து தகவல் வழங்கி தடுப்புகாவலில் இருந்த நபர் மரணம்

கோலாலம்பூர்: ஜோ லோ என அழைக்கப்படும் தப்பியோடிய தொழிலதிபர்  லோ டேக் ஜோவின் இருப்பிடத்தை அதிகாரிகளுக்குத் தெரிவித்த 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட்டின் (1எம்டிபி) சந்தேக நபரான கீ கோக் தியாமின் மரணத்தை மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) உறுதி செய்துள்ளது. .

56 வயதான கீ, லோவின் கூட்டாளியாக விவரிக்கப்பட்டார். மேலு அவர் விசா இல்லாமல் இருந்ததால்  மக்காவில் இருந்து நாடு கடத்தப்பட்டார். அவர் இந்த மாத தொடக்கத்தில் கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலைய முனையம் 2 (KLIA2) இல் கைது செய்யப்பட்டார்.

MACC ஆதாரம் இன்று இரவு நியூ ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டைம்ஸுடன் இந்த விஷயத்தை உறுதிப்படுத்தியது.

ஆம், நாங்கள் தடுத்துவைத்திருந்த சந்தேக நபர் இறந்துவிட்டார் என்பதை நாங்கள் உறுதிப்படுத்துகிறோம் என்றும் மேலும் கருத்து தெரிவிக்க அவர் மறுத்தார். இந்த விவகாரம் குறித்து குடும்பத்தினர் அறிக்கை வெளியிடுவார்கள் என்று தெரிகிறது.

இன்று முன்னதாக, அனைத்துலக ஒலிபரப்பாளர் அல் ஜசீரா, MACC ஐ மேற்கோள் காட்டி, பல நபர்கள் மக்காவ்வில் லோவைக் கண்டதாக அறிவித்தது. லோ உட்பட 1எம்டிபி வழக்கில் தேடப்படும் நபர்கள் மக்காவ்வில் பதுங்கி இருப்பதாக நம்புவதாக ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தினர் கூறியுள்ளனர்.

கீயின் மரணம் குறித்த இரங்கல் அறிவிப்பு முன்னதாகவே அதன் சுற்றுகளை உருவாக்கியது. இறுதிச் சடங்கு இன்று கெப்போங்கில் நடைபெற உள்ளது.

முன்னதாக, வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுடனான ஒத்துழைப்பு மூலம் லோ பேக் மலேசியாவுக்கு நாடு கடத்தப்படுவதை விரைவுபடுத்துவதாக அரசாங்கம் கூறியது.

பிரதமர் துறையின் அமைச்சர் (சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்தம்) டத்தோஸ்ரீ அஸாலினா ஓத்மான், இந்த ஒத்துழைப்பில் எம்ஏசிசியும் ஈடுபட்டுள்ளது மற்றும் 2018 இல் லோவுக்கு எதிராக வெளியிடப்பட்ட இன்டர்போல் ரெட் நோட்டீஸ் அடங்கும் என்றார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், லோ, 1MDB ஊழலுடன் தொடர்புடைய நான்கு பேர் – டெரன்ஸ் கெஹ், ஜாஸ்மின் லூ, கேசி டாங் கெங் சீ மற்றும் எரிக் டான் கிம் லூங் – 1MDB மீதான பணமோசடி வழக்குகள் காரணமாக புத்ராஜெயா மற்றும் கோலாலம்பூர் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகாததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

பணமோசடி வழக்குகளில் போதுமான ஆதாரங்கள் இருந்ததைத் தொடர்ந்து ஐந்து நபர்களுக்கு எதிராக கைது வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டது. சீனா, ஹாங்காங், மியான்மர், இந்தோனேசியா, தாய்லாந்து மற்றும் செயின்ட் கிட்ஸ் மற்றும் நெவிஸ் ஆகிய ஆறு நாடுகளில் அவர்களைக் கண்டுபிடிப்பதற்கு இன்டர்போலின் உதவியைக் கோரவும் இந்த வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டது.

1எம்டிபி ஊழலின் பின்னணியில் உள்ள சூத்திரதாரி என்று கூறப்படும் லோ, 1 பில்லியனுக்கும் அதிகமான மோசடி செய்ததற்காக மார்ச் மாத தொடக்கத்தில் குவைத் நீதிமன்றத்தால் 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார். ஜூலை 2020 இல், அவர் மக்காவ்வில் இருப்பதாக நம்பப்பட்டது. அங்கு தப்பியோடியவருக்கு அடைக்கலம் கொடுத்ததை சீனா மறுத்துவிட்டது.

காவல் ஆய்வாளர் (ஐஜிபி) டான்ஸ்ரீ அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி கடந்த ஆண்டு தப்பியோடிய தொழிலதிபரை வேட்டையாடுவதற்கும், அவர் மீது சுமத்தப்பட்டுள்ள குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்ள மலேசியாவுக்கு அழைத்து வருவதற்கும் தங்கள் உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here