மானியம் குறைக்கப்பட்டதால், உயர்மட்ட மின்சாரம் பயன்படுத்துபவர்களில் 1% ஜூலை முதல் RM187 அதிகமாக செலுத்த வேண்டும்

நாட்டில் உள்ள முதல் 1 விழுகாட்டு மின் பயனீட்டாளர்கள் இந்த ஆண்டு ஜூலை முதல் டிசம்பர் வரை அதிக கட்டணத்தை செலுத்துவார்கள் என்று இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்றம் (NRECC) அமைச்சகம் இன்று அறிவித்துள்ளது.

முன்னதாக ஒரு ஊடக சந்திப்பில், மின்சார விநியோகத்திற்குப் பொறுப்பான அதன் மூத்த துணைச் செயலர் மரீனா மஹ்புட்ஸ், புதிய ஏற்றத்தாழ்வு செலவு-மூலம் (ICPT) பொறிமுறையானது சுமார் 83,000 பயனர்கள் மாதத்திற்கு குறைந்தபட்சம் RM187 அதிகமாக செலுத்துவதைக் காணும் என்றார்.

ஜூலை முதல் டிசம்பர் 2023க்குள் ICPT சரிசெய்தல்களுக்கு, 1,500-கிலோவாட் மணிநேரத்திற்கும் (kWh) மின்சாரத்தைப் பயன்படுத்தும் உள்நாட்டுப் பயனர்கள் பாதிக்கப்படுவார்கள். அவர்களில் பெரும்பாலோர் சிலாங்கூர், கோலாலம்பூர், ஜோகூர் மற்றும் பினாங்கு என்று அவர் இங்கே அமைச்சின் அமர்வின் போது கூறினார்.

இந்த சரிசெய்தல் 1,500kWh ஐ கடந்த மின்சாரத்தின் பயன்பாடு ஒரு kWhக்கு 10 சென் என்ற கூடுதல் கட்டணத்துடன் இருக்கும் என்று அவர் விளக்கினார். அதிக கட்டணம் இருந்தபோதிலும், இன்னும் 1 விழுக்காட்டினருக்கு RM58 மில்லியன் வரி செலுத்துவோர் மானியமாக வழங்கப்படும் என்று மரீனா விளக்கினார்.

மற்ற 99% பயனர்கள் பாதிக்கப்பட மாட்டார்கள் என்று அவர் மேலும் கூறினார். அவர்களுக்காக அரசாங்கம் RM2.7 பில்லியன் ஒதுக்கியுள்ளது. மானியங்கள் மிகவும் தேவைப்படுபவர்களால் அனுபவிக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக இலக்கு மானியங்களை நோக்கிய அரசாங்கத்தின் நகர்வின் ஒரு பகுதியே மின்சாரக் கட்டண சரிசெய்தல் என்று மரீனா விளக்கினார்.

மானியங்களைக் குறைப்பது ஒட்டுமொத்தமாக அரசாங்கத்தின் நிதிச் சுமையைக் குறைக்கும் என்றும், குறைந்த வருமானம் பெறும் குழுக்களுக்கான உதவிக்காக சேமிப்புகள் செலுத்தப்படும் என்றும் அவர் கூறினார்.

மின்சாரப் பயன்பாட்டைக் குறைக்க விரும்புபவர்கள் 1,500kWh ஐத் தாண்டுவதைத் தடுக்க, ஆற்றல் திறன் கொண்ட சாதனங்களைப் பயன்படுத்தவும், மின்சாரத்தைப் பயன்படுத்துவதைப் பற்றி விழிப்புடன் இருக்கவும் அவர் பரிந்துரைத்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here