மகளை கொலை செய்த தம்பதியின் மரண தண்டனை 40 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனையாக குறைக்கப்பட்டது

புத்ராஜெயா: தங்கள் மகளைக் கொன்ற குற்றத்திற்காக மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றம் புதன்கிழமை (ஆகஸ்ட் 23) மரண தண்டனையை அதிகபட்சமாக 40 ஆண்டுகள் சிறைத் தண்டனையாகக் குறைத்ததை அடுத்து, திருமணமான தம்பதிகள் தூக்கில் இருந்து தப்பினர்.

நீதிபதிகள் ஹதாரியா சையத் இஸ்மாயில், அஹ்மத் ஜைதி இப்ராஹிம் மற்றும் எஸ்.எம்.கோமதி சுப்பையா ஆகியோர் அடங்கிய மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச், அனுவார் யூசோப் மற்றும் அவரது மனைவி முர்னி அகமது ஆகியோருக்கு எதிரான தண்டனையை உறுதி செய்து, அவர்களின் மேல்முறையீடுகளுக்கு தகுதி இல்லை என்று தீர்ப்பளித்தது.

நீதிமன்றத்தின் ஏகோபித்த தீர்ப்பை வழங்கிய நீதிபதி ஹதாரியா, 22 வயதான சித்தி ஹஜர் அவரது தந்தை மற்றும் மாற்றாந்தாய் ஆகிய தம்பதியினரின் செயல்களால், அலட்சியம், துஷ்பிரயோகம் மற்றும் பட்டினியால் இறந்தார் என்பதற்கு ஏராளமான ஆதாரங்கள் இருப்பதாக நீதிமன்றம் கண்டறிந்துள்ளது என்றார்.

எவ்வாறாயினும், தம்பதியினருக்கு உயர்நீதிமன்றம் விதித்த மரண தண்டனையை ரத்து செய்து, அதற்கு மாற்றாக 40 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்து, ஏப்ரல் 26, 2016 அன்று கைது செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து அவர்களின் சிறைத்தண்டனையைத் தொடங்க உத்தரவிட்டார். இது மிகவும் சோகமான வழக்கு மற்றும் நாங்கள் படித்த தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 302 இன் கீழ் மிக மோசமான வழக்கு என்று நீதிபதி ஹதாரியா கூறினார்.

தண்டனைச் சட்டத்தின் 302ஆவது பிரிவில் செய்யப்பட்ட திருத்தத்தைத் தொடர்ந்து, மரண தண்டனை வழங்கப்படாவிட்டால், குற்றவாளிகளுக்கு 30 ஆண்டுகளுக்கு குறையாத மற்றும் 40 ஆண்டுகளுக்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனையை நீதிமன்றம் விதிக்கலாம். ஆண் குற்றவாளிகள் 12 அடிகளுக்குக் குறையாமல் சாட்டையடியால் தண்டிக்கப்படுவார்கள்.

ஏப்ரல் 26, 2016 அன்று இரவு 10.45 மணியளவில் சுகாயில் உள்ள ஜாலான் ஏர் புட்டி, தாமான் செமாராக், பிஞ்சாய் என்ற இடத்தில் உள்ள வீட்டில் சிதி ஹஜரைக் கொலை செய்ததற்காக அனுவார் 57, மற்றும் முர்னி 42 ஆகியோர் 2021 இல் குற்றவாளிகள் என உயர்நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. அவர்களுக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்ய அவர்களைத் தூண்டுகிறது.

தம்பதிகளைத் தவிர, அவர்களின் இரண்டு குழந்தைகள், சித்தி சாரா அனுவார் மற்றும் அவரது சகோதரர் (சம்பவத்தின் போது அவருக்கு 14 வயது) ஆகியோர் சித்தி ஹஜரைக் கொலை செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டனர், ஆனால் அவர்கள் உயர் நீதிமன்றத்தால் விடுவிக்கப்பட்டு விடுவிக்கப்பட்டனர்.

அரசு தரப்பு மேல்முறையீடு செய்தது, ஆனால் கடந்த ஆண்டு ஜனவரி 10 ஆம் தேதி அவர்கள் மேல்முறையீட்டு நோட்டீஸை அவர்களுக்கு வழங்க முடியாததால் அது தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது. சித்தி ஹஜர் இறக்கும் போது 18 கிலோ எடையுடன் இருந்தார். இறந்தவர் தனது தந்தை மற்றும் மாற்றாந்தாய், ஒரு மூத்த சகோதரி மற்றும் ஒரு இளைய சகோதரருடன் 2008 முதல் வாடகை வீட்டில் தங்கியுள்ளார்.

இந்த வழக்கின் உண்மைகள், சித்தி ஹஜர் சதை இல்லாமல், தோல் மற்றும் எலும்புகள் மட்டும் இல்லாமல் மிகவும் மெலிந்த நிலையில் இருந்ததை வெளிப்படுத்தியது. தலையில் காயங்களும், ஆசனவாய் உட்பட உடலில் காயங்களும் இருந்தன.

உடலைப் பரிசோதித்த தடயவியல் நிபுணர், சித்தி ஹஜர் நுரையீரல் மற்றும் ஆசனவாயில் பாக்டீரியா தொற்று காரணமாக உபாதை, பட்டினி மற்றும் புறக்கணிப்பு காரணமாக இறந்தார் என்பதை உறுதிப்படுத்தினார். அவளது முதுகில், கைகள் மற்றும் கால்கள் மற்றும் பிறப்புறுப்பு பகுதியில் 36 மனித கடி அடையாளங்கள் இருந்தன.

சித்தி ஹஜாரின் உடன்பிறப்புகள் சாப்பிட விரும்பும் போதெல்லாம், அவர்கள் முதலில் அவளை அடிக்க வேண்டும் என்றும் அதன் பிறகுதான் அவர்களின் தாய் அவர்களை சாப்பிட அனுமதிப்பார் என்றும் ஒரு சாட்சி விசாரணையில் சாட்சியம் அளித்தார். வழக்குரைஞர் கசாலி இஸ்மாயில் தம்பதியினரின் சார்பாகவும், அரசுத் தரப்பில்  அரசு தரப்பு துணை வழக்கறிஞர் நோர்சிலாட்டி இஷானி ஜைனால் ஆஜராகி வாதாடினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here