அரிசி ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடுகள் குறித்து இந்தியாவுடன் விரைவில் பேச்சுவார்த்தை நடத்தப்படும்: மாட் சாபு

கோலாலம்பூர்: அரிசி ஏற்றுமதிக்கு இந்தியா விதித்துள்ள கட்டுப்பாடுகளுக்கு உரிய தீர்வு காண இந்திய அரசுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தப்படும் என்று விவசாயம் மற்றும் உணவு பாதுகாப்பு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ முகமட் சாபு மக்களவையில் தெரிவித்தார்.

இது, நாட்டில் நிலவும் உள்ளுர் வெள்ளை அரிசி தட்டுப்பாட்டைப் போக்க உதவும் முயற்சிகளில் ஒன்றாக இருக்கும் என்றார். வேளாண்மை மற்றும் உணவுப் பாதுகாப்பு அமைச்சர் என்ற முறையில், அரிசி ஏற்றுமதிக் கட்டுப்பாடுகளுக்கு சிறந்த தீர்வைக் குறித்து ஆலோசிக்க, விரைவில் இந்தியாவின் வேளாண்மை மற்றும் விவசாயிகள் நலத்துறை அமைச்சருடன் ஒரு கூட்டத்தை நடத்துவேன்.

இதற்கிடையில்  பெர்னாஸ், தாய்லாந்து, வியட்நாம் மற்றும் கம்போடியா போன்ற பிற அரிசி உற்பத்தி செய்யும் நாடுகளுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது என்று அவர் கூறினார்.

தற்போதைய அரிசி கையிருப்பு நான்கு முதல் ஐந்து மாத காலத்திற்கு நாட்டின் அரிசி தேவையை பூர்த்தி செய்ய போதுமானது எனவும் அவர் மேலும் தெரிவித்தார். தற்போது அரிசி விநியோக கையிருப்பு 900,000 மெட்ரிக் டன்களாக உள்ளது. இதில் அரசாங்கத்தின் கையிருப்பில் 250,000 மெட்ரிக் டன் மற்றும் 650,000 மெட்ரிக் டன் வணிக இருப்பு உள்ளது. இந்தத் தொகை நான்கு முதல் ஐந்து மாத காலத்திற்கு நாட்டின் அரிசித் தேவைக்கு போதுமானது.

எனவே, 250,000 மெட்ரிக் டன் கையிருப்பைப் பயன்படுத்துவதற்கு அவசரத் தேவை இன்னும் இல்லை என்று அமைச்சகம் நம்புகிறது. தற்போதுள்ள 650,000 மெட்ரிக் டன் வர்த்தக இருப்பு உள்நாட்டுத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய போதுமானது என்று முகமட் கூறினார்.

அமலாக்க நடவடிக்கைகள் மற்றும் பங்குதாரர்களுடன் நிச்சயதார்த்த அமர்வுகள் தவிர, 2030 ஆம் ஆண்டளவில் 80% அரிசி போதுமான அளவு (SSR) இலக்கை எட்டுவதற்காக நாட்டின் அரிசி உற்பத்தியை அதிகரிப்பதற்கான முயற்சிகளையும் அமைச்சகம் செயல்படுத்தி வருவதாகவும் அவர் கூறினார்.

150,000 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் நெல் வயல்களில் சராசரியாக ஒரு ஹெக்டேருக்கு ஏழு டன் மகசூல் கிடைக்கும் வகையில் திட்டத்தை செயல்படுத்துவதை இலக்காக கொண்டு விரிவுபடுத்தப்பட்ட SMART Large-scale Padi (SMART SBB) திட்டத்தை செயல்படுத்துவதும் மேற்கொள்ளப்பட்ட முயற்சிகளில் ஒன்றாகும். .

12ஆவது மலேசியத் திட்டத்தின் (12MP) இடைக்கால அமர்வின் போது, ​​இந்தத் திட்டம் அரசாங்கத்திடம் இருந்து எந்தக் கூடுதல் ஒதுக்கீடுகளையும் பயன்படுத்தாது. சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனங்கள் ஹெக்டேருக்கு RM3,200 வரையிலான செயல்பாட்டுச் செலவுகளை ஏற்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here