தேர்தலில் யார் போட்டியிடலாம் என்று தேர்வு செய்யும் அதிகாரம் எம்ஏசிசிக்கு இல்லை; அஸாம் பாக்கி

ஊழலில் ஈடுபடும் ஒருவர் தேர்தலில் போட்டியிட தகுதியானவரா என்பதை தீர்மானிக்க எம்ஏசிசிக்கு அதிகாரம் இல்லை என்று மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) தலைமை ஆணையர் டான்ஸ்ரீ அஸாம் பாக்கி கூறினார். தேர்தலில் போட்டியிடுவதற்கான தகுதி தேர்தல் ஆணையத்தின் (EC) கட்டுப்பாட்டின் கீழ் உள்ளது என்று அவர் கூறினார். எம்ஏசிசியில் உள்ள தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954இன் கீழ் ஊழல் அல்லது ஊழல் குற்றங்கள் தொடர்பான பிரச்சனைகளை மட்டுமே நாங்கள் விசாரிக்கிறோம். ஒருவர் போட்டியிடலாமா வேண்டாமா என்பது தேர்தல் ஆணையத்தின் முடிவு.

இதுவரை, நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் போட்டியிட தேர்தல் ஆணையத்தால் அனுமதிக்கப்பட்டதை நான் பார்த்திருக்கிறேன். ஒவ்வொரு தேர்தலிலும் எம்ஏசிசி செயல்பாட்டு அறையை திறப்பது போன்ற தேர்தல் ஆணையத்துடன் நாங்கள் எப்போதும் ஒத்துழைத்து வருகிறோம் என்றார். ஊழல் வழக்குகளில் தொடர்புடைய தனிநபர்கள் எப்படி தேர்தலில் போட்டியிட முடியும் என்று அம்னோ உச்ச மன்ற உறுப்பினர் டத்தோ முகமட் புவாட் சர்காஷி தனது முகநூல் பக்கத்தில் கேள்வி எழுப்பியதற்கு அவர் பதிலளித்தார்.

15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) டத்தோ அகமது அம்சாத் ஹாஷிம் வெற்றி பெற்றதைத் தொடர்ந்து மீண்டும் நடைபெற்ற கோல தெரெங்கானு நாடாளுமன்ற இடைத்தேர்தலைக் குறிப்பிட்டு முகமட் புவாட் இந்தச் செய்தியை வெளியிட்டதாக நம்பப்படுகிறது. இது ஊழல் கூறுகளைத் தொடர்ந்து தேர்தல் நீதிமன்றத்தால் ரத்து செய்யப்பட்டது. இதற்கிடையில், ஏப்ரலில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த மனிதவளத்துறை அமைச்சர் வ.சிவகுமாரின் இரண்டு மூத்த அதிகாரிகள் சம்பந்தப்பட்ட ஊழல் வழக்கில் சமீபத்திய முன்னேற்றங்கள் குறித்து கருத்து தெரிவித்த அஸாம், துணை அரசு வழக்கறிஞரின் (டிபிபி) முடிவுக்காக எம்ஏசிசி இன்னும் காத்திருப்பதாக கூறினார்.

எம்ஏசிசி இந்த வழக்கு தொடர்பான விசாரணை அறிக்கையை முடித்து இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பு டிபிபியிடம் சமர்ப்பித்ததாகவும், ஆனால் இதுவரை இந்த விவகாரம் குறித்த சமீபத்திய தகவல்கள் தங்களுக்கு வரவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். முன்னதாக, வெளிநாட்டு ஊழியர்களை பணியமர்த்துவது தொடர்பான வழக்கின் விசாரணைக்கு உதவ எம்ஏசிசி தன்னை அழைத்ததை சிவகுமார் உறுதிப்படுத்தினார். எம்ஏசிசியால் விசாரிக்கப்பட்ட அனைத்து அதிகாரிகளின் ஒப்பந்தங்களும் நீக்கப்பட்டதாகவும், அமைச்சகம் சுமூகமாக செயல்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக சிவகுமார் கூறியதாகவும் ஊடகங்கள் தெரிவித்தன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here