குவாண்டனாமோவில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள 2 மலேசியர்கள் நாடு திரும்புவது குறித்து அரசு இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை

நசீர் லெப் மற்றும் ஃபாரிக் அமீன்

கியூபாவில் அமெரிக்கா நடத்தும் குவாண்டனாமோ வளைகுடா தடுப்பு மையத்தில் பயங்கரவாதம் தொடர்பான குற்றச்சாட்டின் பேரில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள இரண்டு மலேசியர்களை தாயகம் அழைத்து வருவதா என்பதை அரசாங்கம் இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை. செய்தியாளர்களிடம் பேசிய உள்துறை அமைச்சர் சைஃபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், அமெரிக்க அதிகாரிகளுடனான பேச்சுவார்த்தை இன்னும் ஆரம்ப கட்டத்தில் உள்ளது என்றார். இது இன்னும் ஆரம்ப கட்டத்தில் உள்ளது. நாங்கள் அமெரிக்க அதிகாரிகளுடன் பேச்சுவார்த்தையைத் தொடங்கினோம் என்று அவர் கூறினார்.

ஏதேனும் புதுப்பிப்புகள் இருந்தால் அரசாங்கம் (பொதுமக்களுக்கு) தெரிவிக்கும்,” என்று அவர் இங்கே பண்டார் துன் ரசாக்கில் நடந்த அமைச்சகத்தின் மடானி நிகழ்ச்சியில் கூறினார். குவாண்டனாமோ விரிகுடாவில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள இரண்டு மலேசியர்களான நசீர் லெப் மற்றும் ஃபாரிக் அமீன் ஆகிய இருவரையும் 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பயங்கரவாத சந்தேகத்தின் பேரில் கைது செய்ய அரசாங்கம் முயற்சிகளை துரிதப்படுத்தும் என்று செப்டம்பர் 25 அன்று சைஃபுதீன் கூறினார்.

சைஃபுதீன் தனது சமீபத்திய நியூயார்க் பயணத்தின் போது குவாண்டனாமோ விவகாரங்களுக்கான சிறப்புப் பிரதிநிதி டினா கைடானோவுடன் ஒரு சந்திப்பில் இந்த விஷயத்தை எழுப்பியதாக பல்வேறு செய்தி இணையதளங்கள் தெரிவித்தன. 2003 ஆம் ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் ஜகார்த்தாவில் உள்ள JW மேரியட் ஹோட்டலில் நடந்த குண்டுவெடிப்பைத் தொடர்ந்து நசீர் மற்றும் ஃபாரிக் தாய்லாந்தில் கைது செய்யப்பட்டனர்.

முந்தைய ஆண்டு அக்டோபரில் பாலியில் 202 பேரைக் கொன்ற இரட்டை குண்டுவெடிப்புகளில் அவர்கள் சம்பந்தப்பட்டிருக்கலாம் என்று சந்தேகிக்கப்படுகிறது. இது இன்றுவரை இந்தோனேசியாவின் மிக மோசமான பயங்கரவாத தாக்குதலாகும். அவர்கள் கைது செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, அவர்கள் 2006 இல் குவாண்டனாமோ விரிகுடாவிற்கு மாற்றப்படுவதற்கு முன்னர், இரகசிய CIA-ஆல் இயக்கப்படும் கறுப்புத் தளங்களில் தனிமைச் சிறையில் வைக்கப்பட்டனர்.

ஆகஸ்ட் 2021 இல் தான், குண்டுவெடிப்புகளின் மூளையாகக் கருதப்படும் ஹம்பாலி என்று அழைக்கப்படும் இந்தோனேசிய என்செப் நூர்ஜமானுடன் அவர்கள் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. இருப்பினும், தகுதியான மலாய் மொழிபெயர்ப்பாளர்களை அமெரிக்க அரசாங்கம் வழங்க முடியாததால் விசாரணையை தொடர முடியவில்லை.

நசீரும் ஃபாரிக்கும் மலேசியாவுக்குத் திரும்பினால், பாதுகாப்புக் குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) மற்றும் பயங்கரவாதத் தடுப்புச் சட்டம் 2015 (போட்டா) ஆகியவற்றின் கீழ் அவர்களைக் காவலில் வைக்க வேண்டும் என்று அரசாங்கம் விரும்புகிறதா என்று கேட்கப்பட்டபோது சைஃபுதீன்  இருவரும் இன்னும் மலேசியா வந்து சேரவில்லை. எனவே, நாங்கள் அந்த அது பிறகு தெளிவுப்படுத்துவோம் என்று அவர் கூறினார். அரசாங்கமும் அவர்களைச் சந்திக்கவில்லை அல்லது அவர்களின் சுயவிவரம் மற்றும் தற்போதைய நிலைமைகளை ஆராயவில்லை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here