வெங்காயம் விலை இன்னும் 2 மாதங்களில் சீராகும் என மைடின் தலைவர் தெரிவித்துள்ளார்

இந்தியாவில் அறுவடை காலம் என்பதால் வெங்காயத்தின் வரத்து மற்றும் விலை இரண்டு மாதங்களில் சீராகும் என்று ஹைப்பர் மார்க்கெட் சங்கிலியின் தலைவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார். மைடின் ஹைப்பர் மார்க்கெட் நிர்வாக இயக்குநர் அமீர் அலி மைடின் கூறுகையில், அறுவடைக் காலம் இந்தியாவில் வெங்காயத்தின் விநியோகத்தை அதிகரிக்கும் என்றும், வெங்காயம் மீதான ஏற்றுமதி தடையை புதுடில்லி குறைக்கலாம் என்றும் தனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

கடந்த மாதம், க்ளாங் பள்ளத்தாக்கில் உள்ள உணவு வணிக உரிமையாளர்கள் வெங்காயத்தின் விலை அதிகரிப்பு குறித்து புகார் கூறியதாக எப்ஃஎம்டியிடம் தெரிவித்தது. அதில் சீனா உட்பட, மார்ச் 2025 வரை வெங்காய ஏற்றுமதியை தடை செய்யும் இந்தியாவின் நடவடிக்கையைத் தொடர்ந்து இது மாற்றாக மாறியது.

பண்டிகைகள் காரணமாக மலேசியாவில் தேவை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் நேரத்தில், பாகிஸ்தானும் வெங்காய ஏற்றுமதியை தடை செய்யக்கூடும் என்ற கவலைகள் உள்ளன.

ஒன்று அல்லது இரண்டு மாதங்களில், அது (ஏற்றுமதி தடை) நீக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அதன் பிறகு (வெங்காயத்தின்) விலை குறையும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அமீர் எஃப்எம்டியிடம் கூறினார். மலேசியா சீனா, பாகிஸ்தான் போன்ற பிற நாடுகளில் இருந்து வெங்காயத்தை இறக்குமதி செய்தாலும், இந்தியாவின் ஏற்றுமதி தடையின் விளைவாக விலை உயர்வைத் தவிர்க்க முடியவில்லை என்றார்.

இந்தியாவின் ஏற்றுமதி தடையால் மற்ற நாடுகளில் இருந்து வெங்காயத்தின் விலை உயர்ந்துள்ளது, என்றார். இதனால்தான் சீனாவில் இருந்து வெங்காயத்தின் விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM1.99ல் இருந்து RM4.99 ஆக உயர்ந்துள்ளது. நாம் பாகிஸ்தானில் இருந்து இதே தரத்தில் வெங்காயத்தைப் பெறலாம். ஆனால் இவை இப்போது ஒரு கிலோ ரிங்கிட் 6.99க்கு விற்கப்படுகின்றன.

இது ஒரு உலகளாவிய நிகழ்வு என்பதால் நாங்கள் (இறக்குமதியாளர்கள்) எதுவும் செய்ய முடியாது. மலேசியா மட்டும் பாதிக்கப்படவில்லை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here