குவாண்டனாமோவில் உள்ள இரண்டு மலேசியர்கள், இராஜதந்திர முயற்சிகள் நிலுவையில் உள்ள நிலையில், நாடு திரும்புவதற்காக காத்திருக்கின்றனர்

2002ஆம் ஆண்டு பாலியில் 202 பேரைக் காவு வாங்கிய குண்டுவெடிப்புச் சம்பவம் தொடர்பாக 21 ஆண்டுகளாகக் காவலில் உள்ள குவாண்டனாமோ வளைகுடா தடுப்பு முகாமில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த இரு மலேசியர்களின் விடுதலை நீண்டகாலமாகத் தாமதமானது. இருப்பினும், விரைவில் திரும்பும் தேதிக்கான வாய்ப்புகள் இப்போது மலேசியாவிற்கும் அமெரிக்காவிற்கும்  இடையே உள்ள இராஜதந்திர தகவல்தொடர்புகளை சார்ந்துள்ளது. இரண்டு மலேசியர்கள் – முகமது ஃபாரிக் அமீன் 48, மற்றும் முகமது நசீர் லெப் 47 – 2003 இல் தாய்லாந்தில் பிடிபட்டனர். ஆனால் 2024 வரை விசாரணையை எதிர்கொள்ளவில்லை.

ஜனவரி 2024 இன் பிற்பகுதியில், ஒரு மனு பேரத்தின் கீழ், இருவரும் பாலியில் நடந்த பயங்கரவாதத் தாக்குதல்களுக்கு துணைப் பொருட்கள் என்ற குற்றச்சாட்டில் குவாண்டனாமோ விரிகுடாவில் உள்ள வழக்குரைஞர்களுடன் ஒப்பந்தம் செய்தனர். அங்கு ஒரு சிறிய விசாரணைக்குப் பிறகு, இருவரும் ஜெமா இஸ்லாமியா இயக்கத்தின் முன்னாள் தலைவர் – அல்-கொய்தாவின் துணை அமைப்பு – மற்றும் பாலி குண்டுவெடிப்புகளின் மூளையாக இருந்த என்செப் நூர்ஜமான் அல்லது ஹம்பாலிக்கு எதிராக சாட்சியம் அளிக்க ஒப்புக் கொண்டதை அடுத்து அமெரிக்க இராணுவ நீதிபதி லெப்டினன்ட் கர்னல் வெஸ்லி ஏ. பிரவுன் இருவருக்கும் ஐந்தாண்டு சிறை தண்டனையை வழங்கினார். மேலும், மனு பேரத்தின் கீழ்,

முகமது ஃபாரிக் மற்றும் முகமது நசீர் ஆகியோர் 2029 அல்லது அதற்கு முன்பே விடுவிக்கப்படலாம். இருவரும் அமெரிக்காவில் 2003ஆம் ஆண்டு முதல்  பல்வேறு மத்திய புலனாய்வு முகமை (CIA) வசதிகளிலும், 2006 முதல் குவாண்டனாமோவிலும் சிறை வைக்கப்பட்டுள்ளனர். ஆண்கள் முன்னணி ஆலோசகர்களில் ஒருவரான கிறிஸ்டின் ஃபங்க் பெர்னாமாவுக்கு வழங்கிய பிரத்யேக மின்னஞ்சல் பதில், வழக்கு மற்றும் அவரது வாடிக்கையாளர் அனுபவித்த சோதனைகள் பற்றிய நுண்ணறிவுகளை வழங்கியது.

தென்கிழக்கு கியூபாவில் உள்ள குவாண்டனாமோ வளைகுடா கடற்படை தளத்தில் அமைந்துள்ள தடுப்பு முகாமில் “கைதி எண் 21” என்றும் அழைக்கப்படும் முகமட் ஃபாரிக்கை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார் ஃபங்க். முகமட் ஃபாரிக் வீடு திரும்புவதற்கான சாத்தியக்கூறு குறித்து வினவப்பட்டபோது, ​​அவரது சட்டக் குழுவிற்கும் மலேசிய அரசாங்கத்திற்கும் இடையில் முன்கூட்டியே திருப்பி அனுப்பப்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து தனது வாடிக்கையாளர் அறிந்திருப்பதாக அவர் கூறினார்.

மொஹமட் ஃபாரிக் தனது வாழ்க்கையின் இந்த சவாலான அத்தியாயத்தை விரைவில் முடிக்க ஆர்வமாக இருப்பதாக அவர் கூறினார் – வரவிருக்கும் நாட்களில் அவரது நிலைமையின் தீர்வுக்கான நம்பிக்கையான கண்ணோட்டத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. ஃபங்க் தனது வாடிக்கையாளர் பிடிபட்ட மற்றும் காவலில் இருந்து அனுபவித்த அதிர்ச்சிகரமான விஷயங்களை வெளிப்படுத்தினார். அதைத் தொடர்ந்து, அவர் அடித்தல் மற்றும் சித்திரவதை உள்ளிட்ட கடுமையான துன்புறுத்தலை எதிர்கொண்டார். மேலும் அவரது குடும்பத்தினருடனோ அல்லது மலேசிய அரசாங்கத்திடமோ பல ஆண்டுகளாக தொடர்பு கொள்ளாமல் வைக்கப்பட்டிருந்தார்.

மொஹமட் ஃபாரிக் கைப்பற்றப்பட்ட பின்னர் இரகசிய CIA கறுப்புத் தளங்களுக்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டார், அங்கு அவர் கடுமையான விசாரணை உத்திகளைப் பயன்படுத்திய CIA செயல்பாட்டாளர்களால் கொடூரமான மற்றும் இழிவான சிகிச்சையை அனுபவித்தார். CIA பிளாக் சைட்களில் இருந்த காலத்தில் தனது வாடிக்கையாளருக்கு ஏற்பட்ட சோதனையின் வேதனையை ஃபங்க் விவரித்தார். அவர் அனைத்துலக சட்ட சமூகத்தால் கொடூரமான, மனிதாபிமானமற்ற மற்றும் இழிவான செயல் என்று கண்டிக்கப்பட்ட செயல்களுக்கு அவர் உட்படுத்தப்பட்டதாகக் கூறினார்.

முகமட் ஃபாரிக் அனுபவித்த கடுமையான நிலைமைகளை விவரித்தார், நீண்ட காலத்திற்கு “அழுத்த நிலைகளுக்கு” தள்ளப்பட்டார் – அவரது நெற்றியை மட்டும் தொட்டு சுவரில் சாய்ந்து இருப்பது அல்லது முழங்கால்களுக்குப் பின்னால் துடைப்பத்துடன் குந்துவது போன்றவை. அவர் ஒளி மற்றும் வெள்ளை இரைச்சலுக்கு (டியூன் செய்யப்படாத டிவி அல்லது ரேடியோ போன்ற சத்தம்) தொடர்ந்து வெளிப்படுவதை எதிர்கொண்டார். மேலும் – உட்கார்ந்திருக்கும்போது சுவரில் கைவிலங்கோடு இருக்கும் போது – அவரது கை தலைக்கு மேலே சங்கிலியால் பிணைக்கப்பட்டு அல்லது கீழே குனிய வேண்டிய நிலையில் இருந்தது. அவரால் நேராக நிற்க முடியவில்லை. அவர் தனிமையில் விடப்பட்டார். கழிப்பறை இல்லாமல், பல நாட்கள் முழு இருளில் இருந்தார் என்று ஃபங்க் தனது வாடிக்கையாளரின் மனிதாபிமானமற்ற சிகிச்சையை விவரித்தார்.

மேலும், முகமட் ஃபாரிக், CIA கறுப்புத் தளங்களில் இருந்த காலத்தில், அதிக நேரம் நிர்வாணமாக வைக்கப்பட்டு, குளிப்பதற்கு அல்லது பல் துலக்குவதற்கான அரிய வாய்ப்பு போன்ற அடிப்படை சுகாதாரச் சலுகைகளை அடிக்கடி இழந்தது உட்பட, மேலும் குழப்பமான நிலைமைகளை எதிர்கொண்டதாக ஃபங்க் வெளிப்படுத்தினார். சில சமயங்களில், அவர் ஒரு தார் மீது வைக்கப்பட்டும்,  குளிர்ந்த நீரில் அவரது மூக்கு மற்றும் வாய் கிட்டத்தட்ட நீரில் மூழ்கும் அளவிற்கு செய்தனர்  – இது வாட்டர்போர்டிங் என்று அறியப்படுகிறது.

அவரது உணவுகள் சீரற்ற மற்றும் கணிக்க முடியாத அடிப்படையில் வழங்கப்பட்ட புரத பானங்களைக் கொண்டிருந்தன என்று அவர் கூறினார், அமெரிக்காவில் இருந்து சட்டவிரோதமானது என்று தனது வாடிக்கையாளரிடம் இத்தகைய நடத்தை வெளிப்படையாக அமெரிக்கர் அல்ல என்று கருதப்படுகிறது. சமீபத்திய ஆண்டுகளில், முகமட் ஃபாரிக்கிற்கு வரையறுக்கப்பட்ட தகவல் தொடர்பு சலுகைகள் வழங்கப்பட்டுள்ளதாக ஃபங்க் பகிர்ந்து கொண்டார். இப்போது அவர் தனது குடும்பத்தினருடன் ஆண்டுதோறும் நான்கு தொலைபேசி உரையாடல்களை அனுமதிக்கப்படுகிறது. ஒவ்வொன்றும் வெறும் 30 நிமிடங்கள் மட்டுமே நீடிக்கும்.

இரண்டு மலேசியக் கைதிகளும் தண்டனைக் காலத்தை அனுபவிக்கத் தொடங்கும் போது மற்ற கைதிகளிடமிருந்து தனிமையில் வைக்கப்பட்டுள்ளனர். அவர்கள் திரும்பியதும், சில அமெரிக்க ஊடகங்கள் தெரிவித்தபடி அவர்கள் மறுவாழ்வுக்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டியிருக்கும். பெர்னாமா முகமது நசீரின் தலைமை ஆலோசகரான பிரையன் பஃபர்டையும் அணுகியது. ஆனால் குவாண்டனாமோ விரிகுடாவில் உள்ள தனது வாடிக்கையாளர் குறித்து இதுவரை எந்த பதிலும் கிடைக்கவில்லை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here