வெங்காய சாகுபடி திட்டம் இறக்குமதியை 30% குறைக்கும் என்கிறார் மாட் சாபு

கோலாலம்பூர்: இந்த ஆண்டு முதல் 2030 ஆம் ஆண்டு வரை படிப்படியாக செயல்படுத்தப்படும் வெங்காய சாகுபடி திட்டம், நாட்டின் வெங்காய இறக்குமதியை 30% குறைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று விவசாயம் மற்றும் உணவு பாதுகாப்பு அமைச்சர் முகமது சாபு கூறுகிறார். இந்தத் திட்டம் இந்த ஆண்டு முதல் அடுத்த ஆண்டு வரை வர்த்தகத்திற்கு முந்தைய கட்டம், அதைத் தொடர்ந்து 2026 முதல் 2030 வரை வணிகக் கட்டம் என இரண்டு கட்டங்களாக செயல்படுத்தப்படும் என்றார்.

வணிகத்திற்கு முந்தைய கட்டம் மலேசியாவில் சிறிய சிவப்பு வெங்காய சாகுபடியின் நம்பகத்தன்மையை மதிப்பிடுவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது, மலேசிய விவசாய ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு நிறுவனம் (மார்டி) 70 டன் சிறிய வெங்காய விதைகளையும் 230 கிலோ சிறிய சிவப்பு வெங்காய விதைகளையும் வழங்குகிறது. வணிகத்திற்கு முந்தைய கட்டத்தில், 100 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் வெங்காய சாகுபடி பரப்பு நிறுவப்படும் என்றும், ஒரு ஹெக்டேருக்கு ஐந்து டன் உற்பத்தி விளைச்சல் கிடைக்கும் என்றும் முகமட் கூறினார்.

“வெங்காய சாகுபடியை ஆண்டுக்கு இரண்டு முறை செய்யலாம். வெங்காய உற்பத்தி (இந்த வணிகத்திற்கு முந்தைய கட்டத்தில்) 1,000 டன்களை எட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அவர் இன்று மக்களவையில் கேள்வி-பதில் அமர்வின் போது கூறினார். வெங்காய இறக்குமதியை 30% குறைக்க தனது அமைச்சகத்தின் முயற்சிகள் குறித்து இட்ரிஸ் அகமது (PN-பாகன் செராய்) கேட்ட கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

இந்தத் திட்டத்தின் வணிகக் கட்டத்தில் 1,347 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் 14,470 டன் வெங்காயம் மகசூல் கிடைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மலேசியாவில் நடவு செய்வதற்கு ஏற்ற வெங்காயம் மற்றும் பூண்டு வகைகளை மார்டி இன்னும் கண்டுபிடிக்காததால், இந்த திட்டம் சிறிய சிவப்பு வெங்காயத்தை மட்டுமே பயிரிடும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here