சிறைகளில் கூட்ட நெரிசலைக் குறைக்க நடவடிக்கை: உள்துறை அமைச்சர்

 சிறைகளில் கூட்ட நெரிசலைக் குறைக்கும் முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக, கைதிகளின் உரிமம் பெற்ற விடுதலையை (PBSL) நடைமுறைப்படுத்த அரசு கொள்கை அளவில் ஒப்புக் கொண்டுள்ளது. இந்த முன்மொழிவு, அங்கீகரிக்கப்பட்டால், நான்கு ஆண்டுகள் மற்றும் அதற்கும் குறைவான சிறைத் தண்டனை அனுபவிக்கும் கைதிகளுக்கு “வீட்டுக் காவல்” மூலம் தண்டனை அனுபவிக்கும் “சிறப்பு சலுகை” வழங்கப்படலாம்.

உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைஃபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் கூறுகையில், தற்போதுள்ள சட்டங்கள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகளில் திருத்தம் தேவையா என்பதை சரி பார்க்க, செயல்படுத்தும் முறையை தனது அமைச்சகம் தற்போது ஆய்வு செய்து வருகிறது. தற்போதுள்ள சட்டங்களைத் திருத்தினால் போதுமானதா அல்லது சிறைத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் அல்லது உள்துறை அமைச்சகத்தின் அதிகாரத்தின் கீழ் புதிய சட்டத்தை இயற்ற வேண்டிய அவசியம் உள்ளதா என்பது மறுபரிசீலனை செய்யப்பட வேண்டும்.

நேற்று புன்காக் போர்னியோ சிறை வளாகத்தில் நடந்த 234ஆவது சிறை தின கொண்டாட்டத்திற்குப் பிறகு பெர்னாமாவிடம் செய்தியாளர் சந்திப்பில், இந்த விவகாரம் விரைவுபடுத்தப்பட வேண்டும். அவரைப் பொறுத்தவரை, இந்த முயற்சியில் ஈடுபட்டுள்ள கைதிகள் நாள்பட்ட நோய்களால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள், முதியவர்கள், குறைபாடுகள் உள்ளவர்கள் மற்றும் கர்ப்பிணித் தாய்மார்களைக் கொண்டுள்ளனர்.

பரோல் முறை, கட்டாய வருகைப்பதிவு ஆணை மற்றும் சமூக மறுவாழ்வு போன்ற திட்டங்கள் மூலம், சிறைச்சாலைகளில் நெரிசல் பிரச்சினையை சமாளிக்க மட்டுமல்லாமல், நாட்டிற்கான செலவைக் குறைக்கும் நடவடிக்கைகளையும் அரசாங்கம் மேற்கொள்கிறது என்று சைபுதீன் கூறினார். செயல்படுத்தப்பட்ட திட்டங்கள் நேர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியதாக அவர் கூறினார். விடுவிக்கப்பட்ட 800 கைதிகளில் ஒருவரே மீண்டும் சிறைக்கு திரும்பியதாக புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன.

முன்னதாக, துணைப் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ ஃபாடில்லா யூசோப்பின் தொடக்க உரையின் உரையை சைபுஃதீன்ன் வாசித்தார். புனர்வாழ்வு மற்றும் சிறை அமைப்புகளை நிர்வகிப்பதில் சர்வதேச தரத்தின் நான்கு முக்கிய செயல்திறன் குறிகாட்டிகளின் (கேபிஐ) சிறந்த சாதனையைத் தொடர்ந்து, சரவாக் சிறைச்சாலை நிறுவனங்கள் 2023 ஆம் ஆண்டுக்கான சிறந்த மாநில சிறைச்சாலை விருது பெற்றவர்கள் என்று அந்த உரையில் ஃபாடில்லா கூறினார்.

நான்கு KPI தொகுப்பு, இது 12.7% மறுபரிசீலனை விகிதம் ஆகும்; ரிமாண்ட் (13.5%) மற்றும் கூட்ட நெரிசல் (-13.2%), அனைத்துலக தரநிலையான 20% ஐ விட மிகவும் சிறந்தது. 100,000 மக்கள்தொகைக்கு 119 என்ற அளவில் சிறைவாசம் உள்ளது. 100,000 மக்கள்தொகைக்கு 145 என்ற அனைத்துலக எண்ணிக்கையுடன் ஒப்பிடுகையில் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here