கோவிட் -19 தாக்கம் – மலேசியாவில் 21 லட்சம் பேர் அநேகமாக வேலை இழக்கலாம்

கோலாலம்பூர்: கோவிட் -19 நெருக்கடியால்  வேலை இல்லாததோர்  எண்ணிக்கை மலேசியாவில் சுமார் 20 லட்சத்து 10 ஆயிரமாக  இருக்கும் என்று பொருளாதார நிபுணர் முகமது அப்துல் காலித் தெரிவித்தார்.

முன்னாள் பொருளாதார ஆலோசகர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது  நேற்று வெளியிடப்பட்ட மலேசிய புள்ளிவிவரத் துறை (டிஓஎஸ்எம்) கணக்கெடுப்பு முடிவுகளைத் தொடர்ந்து வழங்கப்பட்ட தகவல் இதுவாகும்.

அதில்  170,000 தொழிலாளர்களில், சுயதொழில் செய்பவர்களில் பாதி பேர் வேலையில்லாமல் இருப்பதாகவும், மூன்றில் ஒரு பகுதியினர் தங்கள் வருமானம் 90 சதவிகிதம் குறைந்துவிட்டதாகவும் தெரிவித்தனர்.

மேலும் வேலையில்லாத உள்ளூர் தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கை இப்போது 16 விழுக்காடாக உள்ளது, அதாவது 12 லட்சத்து 80 ஆயிரம் தொழிலாளர்களில், 2 லட்சத்து 10 ஆயிரம்  பேர் வருமானத்தை இழக்க நேரிடும் என்று  அவர் கூறினார்.

வீட்டு அளவுகளை கணக்கில் எடுத்துக் கொண்டால் அதன் தாக்கமும் பெரிதாக இருக்கும், என்றார். ஒரு தொழிலாளிக்கு நான்கு குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு உணவளிக்க வேண்டும். அவ்வாறு கணக்கெடுத்தால் அதாவது 80 லட்சம் மலேசியர்கள் இப்போது மோசமான நிலையில் உள்ளனர் என்று அவர் கூறினார். “இது உறுதி செய்யப்பட்ட கணக்கல்ல”

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு  ஊக்குவிப்பு உதவி நிதி  அறிக்கையை முகமது உள்ளிட்ட  பல பொருளாதார வல்லுநர்கள் விமர்சித்துள்ளனர், அதன் நிதி நடவடிக்கைகளை பழமைவாத, “கஞ்சத்தனமான” மற்றும் நாட்டின் மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய தொழிலாளர்களுக்கு உதவ போதுமானதாக இல்லை.

கடந்த இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்பு பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் மூன்று உதவித் திட்டங்களுக்காக மொத்தம் RM266 பில்லியன் தொகையை அறிவித்திருந்தார்.  இதில் ஒரு பெரிய பகுதி பண உதவி மற்றும் ஊதிய மானியங்களின் வடிவத்தில் உள்ளது. இது ஒரு தொழிலாளி மற்றும் குறைந்த மற்றும் நடுத்தர வருமானம் ஈட்டும்  குடும்பங்களுக்கு RM600 முதல் RM1,600 வரை வழங்கப்படும்.

ஆனால் கோவிட் -19 இன் பரவலைக் மக்கள் நடமாட்ட  கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளால் அதிகம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளவர்களை இந்த உதவி விலக்கியதாக விமர்சகர்கள் குற்றம் சாட்டினர். முறைசாரா துறை தொழிலாளர்கள், குறிப்பாக சுயதொழில் செய்பவர்கள் ஒதுக்கப்படுவதாக அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

உத்தியோகபூர்வ தரவுகளின்படி, சொக்சோவின் சுய வேலைவாய்ப்பு சமூக பாதுகாப்பு திட்டத்தின் சந்தா குறைவாகவே உள்ளது. எடுத்துக்காட்டாக, 300,000 க்கும் மேற்பட்ட ஈ-இயலிங் மற்றும் வாகன ஓட்டுநர்களில் சுமார் 50,000 பேர் இந்த திட்டத்திற்காக தானாக முன்வந்து பதிவு செய்துள்ளனர். இந்த சுயதொழில் தொழிலாளர்களில் பெரும்பான்மையினருக்கும் எந்தவிதமான சேமிப்பும் இல்லை என்று கண்டறியப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here