டாக்டர் எம் மீதான ஷாஃபியின் பரிந்துரை நிராகரிக்கப்பட்டது

பெட்டாலிங் ஜெயா: லங்காவி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட் மீது செம்போர்னா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோஶ்ரீ  ஷாஃபி அப்தால் முன்வைத்த நம்பிக்கையின் தீர்மானத்தை மே 18ஆம் தேதி நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்ய மக்களவை சபாநாயகர் டான் ஸ்ரீ மொஹமட் ஆரிஃப் எம்.டி யூசோஃப் நிராகரித்தார்.

பிரதமர்  நியமனம் தொடர்பாக மாமன்னரின்  அதிகாரம் குறித்து கேள்வி எழுப்பியதால், இந்த திட்டம் மத்திய அரசியலமைப்பின் 43 வது பிரிவுக்கு ஏற்புடையதல்ல  என்று மொஹமட் ஆரிஃப் கூறினார்.

ஷாஃபி முன்மொழியப்பட்ட இயக்கம் மற்றும் அவரது விளக்கத்தையும் நான் படித்தேன். பிரேரணையில் உள்ள விளக்கங்களின் அடிப்படையில், இது மத்திய அரசியலமைப்பின் 43 வது பிரிவுக்கு இணங்கவில்லை என்று நான் கண்டேன், ஏனெனில் அது பிரதமரை நியமிக்க மன்னரின்  அதிகாரத்தை கேள்விக்குள்ளாக்குகிறது.

எனவே அந்த பரிந்துரையை தாக்கல் செய்ய நான் அனுமதிக்க முடியாது என்று அவர் மே 5 தேதியிட்ட தனது கடிதத்தில் ஷாஃபிக்கு தெரிவித்தார்.

செம்போர்னா  நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருக்கும் ஷாஃபி, மே 1 ம் தேதி முகமது ஆரிஃபுக்கு டாக்டர் மகாதீருக்கு ஆதரவாக நம்பிக்கையை முன்வைக்க அனுமதிக்குமாறு கடிதம் எழுதியிருந்தார்.

அவையின் விதிமுறைகளின்படி அரசு ஆதரவு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஒரு பேரரணையைக் கொண்டு வருவது குறித்து எழுத்துப்பூர்வமாக சபாநாயகருக்கு தெரிவிக்க வேண்டும். உங்கள் பரிந்துரையை  ஏற்பதா இல்லையா என்பது சபாநாயகரைப் பொறுத்தது. கடிதத்தின் உண்மைத்தன்மையை முகமது ஆரிஃப் உறுதிப்படுத்தியதோடு  மக்களவை  இன்று ஒரு அறிக்கையை வெளியிடும்  என்றும்  கூறினார்.

பிரிவு 43 (2) (அ) இன் கீழ், மாமன்னர்  பிரதமரை நியமிக்கும் அதிகாரம் உள்ளது. ஆனால்  அமைச்சரவை  நியமிக்கப்படுவதற்கு முன்பு பெரும்பான்மை இருப்பதை நிரூபிக்க வேண்டும். பிப்ரவரி 29 அன்று, பார்ட்டி பிரிபூமி பெர்சத்து  மலேசியா தலைவர் டான் ஸ்ரீ  முஹிடின் யாசின்  மாமன்னரால் புதிய பிரதமராக நியமிக்கப்பட்டார்.

பக்காத்தான் ஹாரப்பன் தலைமையின் தலைமை நெருக்கடியை அடுத்து முஹிடினின் நியமனம் வந்தது. இதன் விளைவாக பக்காத்தான் ஹாரப்பன் அரசாங்கம் வீழ்ந்தது. ஏப்ரல் 17 ம் தேதி, மக்களவை  செயலாளர் ரிடுவான் ரஹ்மத் மே 18 அன்று ஒரு நாள் அமர்வதற்கு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு  நோட்டீஸ் அனுப்பினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here