ரிசா அஜீஸை விடுவிக்கப்பட்டது குறித்த சர்ச்சை ஏ.ஜியின் அறிக்கையுடன் முடிவடைய வேண்டும் – ஸ்ரீ ராம் கருத்து

கோலாலம்பூர்: பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகள் தொடர்பாக திரைப்பட தயாரிப்பாளர் ரிசா ஷாஹ்ரிஸ் அப்துல் அஜீஸை விடுவிப்பதற்கான முடிவைச் சுற்றியுள்ள சர்ச்சை குறித்து அட்டனரி  ஜெனரலின்   அறிக்கையுடன் முடிவடைய வேண்டும் என்று வழக்கின பிரபல வழக்கறிஞர் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஶ்ரீ நஜிப் ரசாக்கின் வளர்ப்பு மகனுக்கு  எதிராக வழக்குத் தொடர்ந்த டத்தோஶ்ரீ கோபால் ஸ்ரீ ராம் (படம்), ஞாயிற்றுக்கிழமை (மே 17) அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ இட்ரிஸ் ஹருனின் அறிக்கை குறித்து கருத்து கேட்கும்போது சுருக்கமாக பதிலளித்தார்.

வியாழக்கிழமை (மே 14), சர்ச்சைக்குரிய 1எம்பிடி வழக்கு குறித்து  ஒருமுறை (தி) ஏஜி ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டார், அதுதான் இந்த விஷயத்தின் முடிவு என்று முன்னாள் கூட்டாட்சி நீதிமன்ற நீதிபதி தி ஸ்டாருக்கு குறுஞ்செய்தியில் தெரிவித்தார்.

நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பைத் தொடர்ந்து, மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) ஒரு அறிக்கையில், அரசு தரப்புக்கும் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கும் இடையில் ஏற்பட்ட ஒப்பந்தத்தைத் தொடர்ந்து 107.3 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் (வெள்ளி .465.3 மில்லியன்) மதிப்புள்ள வெளிநாட்டு சொத்துக்களை அரசாங்கம் மீட்டெடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்த ஒப்பந்தம், அதிகாரிகளுக்கு பிரதிநிதித்துவம் மூலம், முன்னாள் ஏஜி டான் ஸ்ரீ டோமி தாமஸால் பரிசீலிக்கப்பட்டு ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட ஒரு முடிவு என்றும் அது கூறியது. எவ்வாறாயினும், தாமஸ் ஒரு செய்தி அறிக்கையில் இதை மறுத்தார்.

சனிக்கிழமையன்று (மே 16), தாமஸ் மீண்டும் தனது வழக்கின் பதிப்பைக் கொடுத்து வெளியே வந்தார். ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை அட்டர்னி ஜெனரல் அலுவலகம் வெளியிட்ட அறிக்கையில், 1 எம்.டி.பி நிதி தொடர்பான பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகள் தொடர்பாக ரிசாவுடன் உடன்படிக்கை விதிகளுக்கு தாமஸ் “கொள்கை அடிப்படையில்” ஒப்புக் கொண்டதாக இட்ரஸ் கூறினார்.

ஒரு மாதத்திற்கு முன்னர் தாமஸ் பதவி விலகிய பின்னர் இந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம் பதவியேற்ற இட்ரஸ், இந்த வழக்கில் தனது முன்னோடி நிலைப்பாட்டின் ஆலோசனையின் பேரில் தான் செயல்பட்டதாகக் கூறினார்.

ஸ்ரீ ராம், அப்போதைய எம்.ஏ.சி.சி தலைமை ஆணையர் லத்தீஃபா கோயாவுடன் கலந்தாலோசித்து, பிரதிநிதித்துவ கடிதத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள திட்டங்களை எம்.ஏ.சி.சி ஏற்றுக் கொள்ளுமாறு பரிந்துரைத்தார் என்று எனக்கு மேலும் அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது. தாமஸ் இந்த ஆலோசனையை கொள்கை அடிப்படையில் ஒப்புக் கொண்டார் என்றும் எனக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது.

ரிசாவின் வழக்குரைஞர்களின் பிரதிநிதித்துவக் கடிதம், தங்கள் வாடிக்கையாளருக்கு எதிரான கிரிமினல் குற்றச்சாட்டுகளை மறுஆய்வு செய்ய முயன்றது, ரிசாவிடமிருந்து கைப்பற்றப்பட்ட சொத்துக்கள் மற்றும் பணம் அரசாங்கத்திற்கு பறிமுதல் செய்யப்பட வேண்டும் என்று முன்மொழிந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here