பண்டிகை காலத்தில் சட்டத்தை மீறுபவர்கள் மீது போலீசார் கண் வைத்திருப்பர்

ஷா ஆலம்: மலேசியர்கள் இந்த ஆண்டு தங்கள் ஹரி ராயா, காமாத்தான் மற்றும் கவாய் கொண்டாட்டங்களை மிக எளிமையான முறையில் கொண்டாடும்படி அறிவுறுத்தப்படுவதால், கோவிட் -19 தடுப்பு விதிகளை மீறுவதாக நினைக்கும் யாராக இருந்தாலும்  காவல்துறை அவர்கள் மீது  ஒரு கண் வைத்திருக்கும்.

கோவிட் -19 உதவித் துறை சிறப்பு செய்தித் தொடர்பாளர் முஹம்மது யாசித் முஹம்மது யூ கூறுகையில், வரவிருக்கும் நிகழ்வுகளைக் கொண்டாட குடும்பங்கள் ஒரு வீட்டில் 20 பேரைக் கொண்டிருக்க அனுமதிக்கப்பட்டாலும், அவர்கள் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக கூடல் இடைவெளி முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும்.

எனவே, நான்கு பேர் கூடல் இடைவெளியுடன்  நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள அனுமதிக்கும் அளவுக்கு இந்த வளாகம் பெரியதாக இருந்தால் நான்கு பேர் மட்டுமே இருக்க முடியும்  என்று அவர் கூறினார், குறிப்பிட்ட பண்டிகை நாட்களின் முதல் நாளில் மட்டுமே கொண்டாட்டங்கள் அனுமதிக்கப்படுகின்றன.

கொண்டாட்டங்களை கண்காணிக்க காவல்துறையினர் ஒரு குழுவை அமைத்துள்ளனர் என்றும், இது நிர்ணயிக்கப்பட்ட நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் (எஸ்ஓபி) படி செய்யப்பட்டுள்ளது என்றும் ஏசிபி யாசித் மேலும் தெரிவித்தார்.

வழிகாட்டுதல்கள் பின்பற்றப்படாத எந்தவொரு சம்பவத்தையும் புகாரளிக்க பொதுமக்களை அவர் ஊக்குவித்தார், எனவே விதிகளை மீறுபவர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க முடியும்.

தனித்தனியாக, ஏ.சி.பி யாசித், மே 6 முதல் மே 17 வரை, சிலாங்கூரில் உள்ள காவல்துறையினர் ஹரி ராயா  கால பயணத்திற்காக 24,188 விண்ணப்பங்களைப் வழங்கியிருக்கின்றனர். அதில் 21,956 பேருக்கு மட்டுமே ஒப்புதல் அளிக்கப்பட்டுள்ளது.

எவ்வாறாயினும், அனுமதியின்றி மாநிலத்திலிருந்து வெளியேறலாம், தங்கள் சொந்த ஊர்களுக்குத் திரும்பலாம் என்று நினைத்தவர்கள் இன்னும் இருக்கிறார்கள் அவ்வாறானவர்களை  உடனடியாக திரும்பிச் செல்லும்படி கூறப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

அவர்களில் 377 பேர் மே 17 வரை மாநிலம் முழுவதும் 19 சாலைத் தடுப்புகளில் சிக்கியுள்ளதாக ஏசிபி யாசித் தெரிவித்தார். அவர்களுக்கு போதுமான வலுவான காரணம் இல்லாததால் அவர்களுக்கு மாநிலங்களுக்கு பயண அனுமதி வழங்கப்படவில்லை.

ஆனால் அவர்களில் சிலர் இன்னமும் இந்த சட்டத்தை மீறி சுற்றி வர முயன்றனர். அவர்கள் வேறு மாநிலத்திலுள்ள தங்கள் குடும்பத்தினரை சந்திக்க விரும்புவதாக போலீசாரிடம் கூறினர்.

துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த ஆண்டு அவர்களால் அவ்வாறு செய்ய முடியாது,” என்று அவர் கூறினார். சொந்த ஊர்களுக்கு “பாலே கம்போங்” வெளியேற்றம் இந்த ஆண்டு நடைபெற முடியாது என்றாலும், மார்ச் 18 அன்று மக்கள் நடமாட்டக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு (எம்.சி.ஓ) விதிக்கப்பட்டதிலிருந்து  வெவ்வேறு மாநிலங்களில் தனித்தனியாக வாழும் வாழ்க்கைத் துணைவர்களுக்கு சில வழிகள் வழங்கப்பட்டுள்ளன.

ஏ.சி.பி யாசித், பயணிகள் தங்களது அருகிலுள்ள காவல் நிலையத்தில் பயண அனுமதிக்கு விண்ணப்பிப்பதற்கு முன், ஜூன் 9 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ள நிபந்தனைக்குட்பட்ட எம்.சி.ஓ காலகட்டத்தில் பயணிப்பதற்கான அவர்களின் நோக்கங்களை சரிபார்க்கவும் அறிவுறுத்தினர்.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை (மே 15) ஷா ஆலாமில் உள்ள தாமான் ஸ்ரீ முடா காவல் நிலையத்தில் 148 விண்ணப்பதாரர்களின் நீண்ட வரிசை இருப்பதாக அவர் கூறினார், ஆனால் 98 பேருக்கு மட்டுமே பயணிக்க அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது. நீங்கள் மாநிலங்களுக்குச் செல்ல சரியான காரணம்  இல்லை என்றால், தயவுசெய்து பயணம் செய்ய வேண்டாம் என்று அவர் கூறினார்

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here