ருக்குன் நெகாரா தேசியக்குறியீடு

தேசிய ஒற்றுமை ,  நாட்டின் உருவாக்கம் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் 50 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நிறுவப்பட்ட ருக்குன் நெகாரா, தேசிய தினத்தில் உறுதிமொழி ஓதப்படும் ஒவ்வொரு முறையும் குறியீடாக உறுதிப்படுத்தப்படுவது மட்டுமல்ல என்ற மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுடீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா, அதற்கு பதிலாக, ருக்குன் நெகாராவின் ஆத்மாவும் உணர்வும் அன்றாட வாழ்க்கையின் அனைத்து அம்சங்களிலும் கடைப்பிடிக்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

ருக்குன் நெகாராவின் ஐந்து கொள்கைகள் பல்வேறு இனங்கள், மதங்கள், கலாச்சாரங்கள்  மொழிகளில் மக்கள் எவ்வாறு வேறுபாடுகளையும் பன்முகத்தன்மையையும் சமாளித்து சமாதானமாகவும் ஒற்றுமையுடனும் வாழ முடியும் என்பதற்கான சூத்திரத்தை உருவாக்குகின்றன.

ருக்குன் நெகாரா வலுவான மத நம்பிக்கைகளின் வலிமையின் அடிப்படையில் உருவாகும் ஒரு தேசிய அரசையும் கோருகிறது, அதே நேரத்தில் நாட்டின் இறையாண்மையின் குடையாகவும் அடையாளமாகவும் இருக்கும் மன்னருக்கு மக்கள் விசுவாசமாக இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

ருக்குன் நெகாராவில் கோடிட்டுக் காட்டப்பட்டுள்ள அடிப்படைக் கொள்கைகள் உலகளாவிய இயல்புடையவை. அவை அனைத்து நாடுகள், மதங்களின் உன்னத மதிப்புகளைக் குறைத்து, ஒரு சுதந்திர தேசத்தின் குடிமக்களுக்கு வழிகாட்டியாக மாறும் திறன் கொண்டவை என்று மானன்னர் கூறினார்.

எனவே, கொள்கைகள் ஒரு வழிகாட்டியாகச் செயல்பட வேண்டும் என்றும் நாட்டின் தலைவர்கள், அரசு,  மலேசியர்கள் உட்பட அனைத்து தரப்பினரும் கடைப்பிடிக்க வேண்டும் .

அதே நேரத்தில், அல்-சுல்தான் அப்துல்லாவும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பில் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட, பொறிக்கப்பட்ட சலுகைகள்,  உரிமைகள் உட்பட அனைத்து விஷயங்களையும் மதிக்கவும் பாதுகாக்கவும் அனைத்து பகுதிகளையும் நினைவுபடுத்தினார்.

இந்த நாட்டில் நீதி என்பது சட்டங்களால் பிணைக்கப்பட்டுள்ளது, அவை ஒவ்வொரு குடிமகனும் அந்தஸ்தையும் பட்டத்தையும் பொருட்படுத்தாமல் மதிக்கப்பட வேண்டும் என்று மாட்சிமை கூறினார்.

இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு “மலேசியா பிரிஹாத்தின்” (மலேசியா கேர்ஸ்) என்ற தேசிய தினத்தை கொண்டாடும் போது, ​​அல் சுல்தான் அப்துல்லா நாட்டின் பொருளாதாரத்தை வலுப்படுத்த வேண்டும் என்றும் வலியுறுத்தினார்.

தேசிய தினக் கொண்டாட்டம் , ருக்குன் நெகாராவின் 50 ஆவது ஆண்டுவிழாவுடன் இணைந்து, நாட்டின் சுதந்திரத்தையும் அமைதியையும் பாராட்டவும் பாதுகாக்கவும்  மாமன்னர் மக்களுக்கு வேன்டுகோள் விடுத்தார்.

உண்மையில், ஒரு பன்முக சமுதாயத்தில் அமைதியும் நல்லிணக்கமும் ஒரு நாட்டின் வலிமையின் முதுகெலும்பாகும் என்றார் அவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here