சரவாக் ஓ & ஜி ஆய்வு நடவடிக்கைகள்

சரவாக் அரசு, அரசுக்கு சொந்தமான பெட்ரோலிய சரவாக் (பெட்ரோஸ்) மூலம், அதன் வடக்கு திசை மாவட்டமான லாவாஸில் எண்ணெய் ,  எரிவாயு ஆய்வு நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள எதிர்பார்க்கிறது என்று முதலமைச்சர் டத்தோ பாத்திங்கி அபாங் ஜோஹாரி துன் ஓபெங்   தெரிவித்தார்.

மாவட்டத்திலும் அதன் அண்டை பகுதியான லிம்பாங்கிலும் ஆய்வு செய்யப்படாத எண்ணெய்,  எரிவாயு இருப்புக்கள் இருப்பதாக எண்ணெய்,  எரிவாயு துறையில் வல்லுநர்களால் தெரிவிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

அதைத்தான் நாங்கள் தேடுகிறோம். எண்ணெய் , எரிவாயுவைப் படிப்பதற்காக நாங்கள் அதை பெட்ரோனாஸுக்கு விட்டுவிடுவோம்  (இது சரவாக்கிற்கு ஒரு புதிய வருமானத்தை ஈட்ட முடியுமா) என்று அவர் மிரியில் பார்ட்டி பெசகா பூமிபுத்ரா பெர்சத்து (பிபிபி) வடக்கு மண்டல சிறப்பு  மாநாட்டைத் தொடங்கும்போது கூறினார்.

வடக்கு சரவாக் பெரும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது என்றும், லாவாஸில் எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு நிலையம் கட்டும் திட்டம் உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

“RM20.8 பில்லியன் மதிப்புள்ள எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு ஆலைக்கான திட்டம் வடக்குப் பகுதியின் பிற முன்னேற்றங்களுக்கான, முயற்சியாக இருக்கும். மேலும் 2022 ஆம் ஆண்டில் இது ஒரு யதார்த்தமாக மாறும்போது ஒட்டுமொத்தமாக மாநில பொருளாதாரத்தை செழிப்பாக உயர்த்தும்  என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பிபிபி, சரவாக் யுனைடெட் பீப்பிள்ஸ் பார்ட்டி (எஸ்யூபிபி), பார்ட்டி ராக்யாட் சரவாக் (பிஆர்எஸ்) , முற்போக்கு ஜனநாயகக் கட்சி (பிடிபி) ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய ஆளும் கபூங்கான் பார்ட்டி சரவாக் (ஜிபிஎஸ்) மாநிலத்தின் உள் பகுதிகளை அபிவிருத்தி செய்வதில் உறுதியாக இருப்பதாக அபாங் ஜோஹாரி தெரிவித்தார்.

கோவிட் -19 ஐக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான நிலையான இயக்க நடைமுறைக்கு இணங்க சிறிய அளவில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்தாலும், பிபிபியின் 17 கிளைகளில் இருந்து சுமார் 961 பிரதிநிதிகள் சிறப்பு மாநாட்டில் கலந்து கொண்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here