அவசர காலம் அமலா? இன்று சிறப்பு கூட்டம்

கோலாலம்பூர்: மோசமான கோவிட் -19 நிலைமையைச் சமாளிக்க அவசரகால நிலையை அறிவிக்கும் அரசாங்கத்தின் திட்டம் குறித்து விவாதிக்க மலாய் ஆட்சியாளர்கள் இஸ்தானா நெகாராவில் சிறப்புக் கூட்டத்தை நடத்துவார்கள்.

இன்று பிற்பகல் 2.30 மணிக்கு தொடங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ள இந்த கூட்டம் முறைசாரா மற்றும் ஆட்சியாளர்களை மட்டுமே உள்ளடக்கும்.

இதில் யாங் டி-பெர்டுவாஸ் நெகிரி அல்லது எந்த அரசியல்வாதிகளும் அடங்க மாட்டார்கள். அரண்மனை வட்டாரங்கள் கூறியதாவது, அவரது மாட்சிமை அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா இந்த அறிவிப்பு குறித்து இறுதிக் கூற்றைக் கொண்டுள்ளார். அவர் முதலில் சுல்தான்களின் உள்ளீட்டைப் பெற விரும்பினார்.

உண்மையில், இது ஒரு சிறப்புக் கூட்டத்தை விட ஒன்றுகூடுவதாகும் என்று ஒரு அரண்மனை வட்டாரம் கூறியது.

குறைந்தது ஆறு சுல்தான்கள் தங்கள் வருகையை உறுதிப்படுத்தியுள்ளனர் என்பது புரிந்து கொள்ளப்படுகிறது. ஆனால் பெரும்பாலான ஆட்சியாளர்கள் வருவார்கள் என்பது கிட்டத்தட்ட உறுதியாகிவிட்டது.

கூட்டத்திற்குப் பிறகு கிங் இந்த முடிவை பிரதமருக்கு வழங்குவார் என்பது நம்பத்தகுந்த விஷயம்.

முன்மொழியப்பட்ட அவசரநிலை என்பது  நாடாளுமன்ற்  இடைநிறுத்துவதையும் அனைத்து அரசியல் நடவடிக்கைகளையும் நிறுத்துவதையும் குறிக்கிறது. ஆனால் பொருளாதார மற்றும் பிற நடவடிக்கைகளை அல்ல.

வீதிகளில் இராணுவம் மற்றும் காவல்துறையினர் ஊரடங்கு உத்தரவு அல்லது கடும் இருப்பு இருக்காது.

வெள்ளிக்கிழமை, டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் மற்றும் பல அமைச்சர்கள் குவாந்தானில் உள்ள இஸ்தானா அப்துல் அஜீஸ் இந்திர மஹ்கோத்தாவில் அவசரத் திட்டத்தை மன்னருக்கு வழங்கினர்.

அவர்களுடன் போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீத் படோர், அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ இட்ரிஸ் ஹருன் மற்றும் சுகாதார தலைமை இயக்குநர்  டான் ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

அக்டோபர் 16 ஆம் தேதி, சில அரசியல்வாதிகளின் நடவடிக்கைகள் குறித்து மன்னர் தனது அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தியதோடு, “நாடு அரசியல் நிச்சயமற்ற நிலைக்கு இழுக்கப்படக்கூடாது என்பதற்காக அவர்களின் செயல்களைப் பற்றி சிந்திக்க வேண்டும்” என்று அறிவுறுத்தியிருந்தார்.

சிலாங்கூரின் சுல்தான் ஷராபுதீன் இத்ரிஸ் ஷாவும் முடிவில்லாத அரசியல்வாதி குறித்து கவலையை வெளிப்படுத்தினார், மக்கள் “அரசியல்வாதிகள் மீது சலித்து வெறுப்படைந்துள்ளனர்” என்று சுட்டிக்காட்டினார்.

முன்னதாக வெள்ளிக்கிழமை, தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கும், சபாவில் பத்து சாபி இடைத்தேர்தல் மற்றும் வரவிருக்கும் சரவாக் மாநிலத் தேர்தல் உள்ளிட்ட அரசியல் நடவடிக்கைகளை நிறுத்துவதற்கும் அவசரகால நடவடிக்கைகளைத் தொடர ஒரு திட்டத்தை ஏற்க அமைச்சரவை முடிவு செய்தது.

அவசரகால பிரகடனத்தைத் தவிர தேர்தல்களை நிறுத்த தேர்தல் ஆணையத்திற்கு அதிகாரம் இல்லை என்று ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர். ஏனெனில் தேர்தல்கள் நடத்தப்படுமானால் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் கட்டுப்பாட்டை மீறும் என்று சுகாதார நிபுணர்கள் அச்சம் தெரிவித்துள்ளனர். அண்மையில் நடந்த சபா தேர்தலின் போது இது நிகழ்ந்தது.

கோவிட் -19 ஐ எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு அவசரகாலத்தை விதிக்கும் ஒரே நாடு மலேசியா அல்ல. மற்ற எண்பது நாடுகள் இதை பல்வேறு அளவுகளில் இயற்றியுள்ளன.

அவற்றில் பிரான்ஸ், ஸ்பெயின், பெல்ஜியம், ருமேனியா, ஆஸ்திரியா, அர்ஜென்டினா, பல்கேரியா, எஸ்டோனியா, லாட்வியா, மால்டோவா, பிலிப்பைன்ஸ், செர்பியா, கஜகஸ்தான், போர்ச்சுகல், லக்சம்பர்க், ஜார்ஜியா மற்றும் ஜப்பான் ஆகியவை அடங்கும்.

நேற்று, இஸ்தானா நெகாராவின் ராயல் ஹவுஸின் கம்ப்ரோலர், டத்தோ அஹ்மட் ஃபாடில் ஷம்சுதீன், கோவிட் -19 தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதில் மக்களின் நல்வாழ்வே மாமன்னரின் முக்கிய அக்கறை என்பதால், மக்கள் அமைதியாக இருக்க வேண்டும் என்றும் ஊகிக்க வேண்டாம் என்றும் அவரது மாட்சிமை கேட்டுக்கொண்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here