பட்ஜெட்டில் எஸ்எம்இ க்கு அதிக ஒதுக்கீடு வேண்டும் – முகமட் ஹசான்

சிரம்பான்: அடுத்த வாரம் தாக்கல் செய்யப்படும் பட்ஜெட் 2021, கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் அதிகம் பாதிக்கப்பட்டுள்ள வேலைகள் மற்றும் சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களை (எஸ்.எம்.இ) சேமிப்பதில் கவனம் செலுத்தும் விரிவாக்கமாக இருக்க வேண்டும் என்று டத்தோ ஶ்ரீ  முகமட் ஹாசன் (படம்) கூறுகிறார்.

தொற்றுநோயின் மூன்றாவது அலை நாட்டின் மீட்சியை மேலும் தாமதப்படுத்தும் என்பதால், மிகவும் பாதிக்கப்பட்ட குழுக்கள் மற்றும் துறைகளுக்கு அரசாங்கம் இரட்டிப்பாக்க வேண்டும் என்று தோக் மாட் என்றும் அழைக்கப்படும் அம்னோ துணைத் தலைவர் சனிக்கிழமை (அக். 31) தெரிவித்தார்.

வணிகங்கள் என்றென்றும் மூடப்பட வேண்டும் அல்லது நாட்டின் பொருளாதாரம் மீளமுடியாமல் சேதமடைய வேண்டும் என்பதற்காக, மக்கள் தொடர்ந்து துன்பத்தில் வாழ அனுமதிக்க முடியாது.

இப்போதைக்கு, அரசாங்க பற்றாக்குறையை குறைப்பதற்கான அல்லது நிதி ஒருங்கிணைப்பு நடவடிக்கைகளை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான விவரிப்பு தள்ளப்பட வேண்டும்.

தேசிய கடன் வரம்பைப் பற்றி அதிகம் கவலைப்பட வேண்டாம். இது சமீபத்தில் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 60% ஆக உயர்த்தப்பட்டுள்ளது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் குழந்தைகள் நிதியம் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகளின் மக்கள் தொகை நிதியத்தின் “குடும்பங்கள் எட்ஜ்” அறிக்கையை மேற்கோள் காட்டி முகமட், கோலாலம்பூரில் இரண்டு குறைந்த வருமானம் கொண்ட குடும்பங்களில் ஒருவர் இப்போது முழு வறுமையில் வாழ்கிறார் என்றார்.

இவர்களில், 37% பேர் போதுமான உணவை வாங்குவது கடினம். 70% பேர் அடிப்படை தேவைகளை வாங்குவது கடினம்.

அதிக வருமானம் உடைய குழு குறைவாக பாதிக்கப்படும் என்று அவர் கூறினார், ஆனால் பி 40 மற்றும் எம் 40 குழுக்கள், குறிப்பாக சுயதொழில் செய்பவர்கள் தங்கள் வாழ்வாதாரத்தை இழக்க நேரிடும். இது அவர்களுக்கு இடையிலான சமத்துவமின்மை இடைவெளியை விரிவாக்கும்.

2021 ஆம் ஆண்டு பட்ஜெட்டின் மையமாக மக்களின் உயிர்வாழ்வும் நல்வாழ்வும் இருப்பதால் தேசிய கடனை அரசாங்கம் பின்னர் சமாளிக்க முடியும் என்று முகமது கூறினார்.

செலவினங்களின் அதிகரிப்பை ஈடுகட்ட, உள்ளூர் பத்திரச் சந்தையை குறிப்பாக மலேசிய அரசாங்கப் பத்திரங்கள் (எம்ஜிஎஸ்) மற்றும் மலேசிய அரசாங்க முதலீட்டு வெளியீடு (எம்ஜிஐஐ) ஆகியவற்றைக் கொண்டு, உள்நாட்டில் கடன்களுக்கான ஆதாரங்களை அரசாங்கம் தொடர்ந்து பெற முடியும் என்றார்.

அனைத்துலக  நாணய நிதியம் (ஐ.எம்.எஃப்) போன்ற நிறுவனங்களின் கடுமையான விதிமுறைகளைக் கொண்ட கடன்களுடன் ஒப்பிடுகையில், மலேசியா வெளிநாட்டு விதிமுறைகளுக்கு கட்டுப்படாது என்பதால் உள்நாட்டு கடன்களின் பயன்பாடு பொருளாதாரத்தை மோசமாக பாதிக்காது.

மேலும், உள்ளூர் கடன்கள் வெளிநாட்டு வட்டி வீத ஏற்ற இறக்கங்களின் அபாயத்திற்கு குறைவாக பாதிக்கப்படுகின்றன. அதேபோல் கடன் ரிங்கிட்டில் குறிப்பிடப்படுவதால் நாணய மதிப்பிழப்பு அபாயமும் உள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், 2021 ஆம் ஆண்டு வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் செலவினங்களையும் தூண்டுதலையும் இரட்டிப்பாக்குவதற்கான மூலோபாயம் அரசாங்கம் அதிக செலவு செய்வதற்கு “வெற்று பேச்சு” அல்ல என்று முகமது எச்சரித்தார்.

அரசாங்க செலவினங்கள், முழு பொறுப்புணர்வு மற்றும் வெளிப்படைத்தன்மையுடன் திட்டமிடப்பட்டு செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

நாட்டின் பொருளாதாரம் முழுமையாக மீட்கப்படும் என்ற நம்பிக்கையில் நிதி ஒருங்கிணைப்பு முயற்சிகள் 2022 வரை ஒத்திவைக்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

அந்த நேரத்தில், பொருளாதாரம் மீண்டால், செலவினங்களைக் குறைக்கலாம் மற்றும் சிக்கன நடவடிக்கைகள் மீண்டும் கொண்டு வரப்படலாம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here