சபா கடல் வழியாக நாட்டிற்குள் நுழைய முயன்ற 1,995 பேர் நாடு கடத்தப்பட்டனர்

கோத்த கினபாலு: இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் முதல் தவாவிலிருந்து சபா கடல் வழியாக நுழைய முயன்றதால் சுமார் 1,995 சட்டவிரோத குடியேறியவர்கள் வெளியேற்றப்பட்டுள்ளனர்.

கிழக்கு சபா பாதுகாப்பு கட்டளை (எஸ்காம்) லக்ஸமனா (எம்) ஹமீத் முகமட் அமீன், தவாவுவில் உள்ள ஜாலான் அபாஸின் மைல் 1 முதல் மைல் 5 வரை கடற்கரையில் சட்டவிரோத கடல்  வழியாக பதுங்க முயற்சிப்பதாக பிடிபட்டவர்கள் தெரிவித்தனர்.

கோவிட் -19 மாநிலத்தில் பரவுவதை சரிபார்க்கும் முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக ஏப்ரல் மற்றும் அக்டோபர் மாதங்களுக்கு இடையில் ஓப்ஸ் செகா பிடி (ஓசிபி) இன் கீழ் நடவடிக்கைகளின் போது சட்டவிரோதமாக குடியேறியவர்கள் நாடு கடத்தப்பட்டனர் அல்லது திருப்பி விடப்பட்டனர் என்று அவர் கூறினார்.

அண்டை நாடுகளிலிருந்து கோவிட் -19 பரவுவதைக் கட்டுப்படுத்தும் முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக அவர்களை நாடு கடத்துவது அல்லது உடனடியாக திரும்பிச் செல்வதே இப்போது எங்கள் நடவடிக்கை என்று அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (நவம்பர் 1) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

தவாவ் பகுதிக்குள் நுழைந்த சட்டவிரோத புலம்பெயர்ந்தோரின் பிரச்சினையை கையாள்வதில் அனைத்து நிறுவனங்களின் ஒருங்கிணைந்த ஒத்துழைப்பே காரணமாகும் என்றார்.

ஏப்ரல் மாதத்தில் OCP லாட் செயல்படுத்தப்பட்டது, மேலும் இது அண்டை நாடுகளிலிருந்து வெளிநாட்டவர்கள் சட்டவிரோதமாக நுழைவதைத் தடுக்க ஒருங்கிணைந்த பல நிறுவன நடவடிக்கைகளை உள்ளடக்கியது  என்று அவர் கூறினார்.

மாநிலத்திற்குள் நுழைந்த சட்டவிரோத புலம்பெயர்ந்தோரைச் சரிபார்க்க மூன்று கப்பல்கள் மற்றும் ஒன்பது அதிகாரிகள் மற்றும் 89 ஆண்கள் சம்பந்தப்பட்ட எட்டு படகுகள் இப்பகுதியில் நிறுத்தப்பட்டுள்ளன.

மலேசியா-இந்தோனேசியா பகிரப்பட்ட தீவான செபாட்டிக் தீவிலிருந்து 10 நிமிட படகு சவாரி தான் தவாவின் பிரதான நிலப்பகுதியாகும். இது சட்டவிரோத குடியேறியவர்களால் காளிமனதனின் எல்லையில் உள்ள தென்மேற்கு சபா நகரத்திற்குள் நழுவ பயன்படுத்தப்படுகிறது.

சட்டவிரோத புலம்பெயர்ந்தோரின் நுழைவு குறித்த தகவல்களை வழங்குவதில் அதிகாரிகளுடன் இணைந்து பணியாற்றுமாறு சபாவின் கடல் மற்றும் கடலோர சமூகங்களை ஹமீத் கேட்டுக்கொண்டார்.

கடலோர கிராமவாசிகள் வழியாக மக்களை கடத்தலில் ஈடுபடுவோருடன் இணைந்து பணியாற்ற வேண்டாம் என்பதையும் நாங்கள் அவர்களுக்கு நினைவுபடுத்த விரும்புகிறோம்  என்று அவர் கூறினார். சட்டத்தின் கீழ் அவர்கள் மீது உறுதியான நடவடிக்கை எடுக்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here