தீபாவளி பண்டிகை: 20 பொருட்களுக்கு விலை கட்டுப்பாடு

புத்ராஜெயா: தீபாவளி பண்டிகை விலைக் கட்டுப்பாட்டு திட்டத்தின் கீழ் 20 வகையான உணவுப் பொருட்களுக்கான உச்சவரம்பு விலை நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.

அவை நவம்பர் 9 முதல் நவம்பர் 17 வரை நடைமுறைக்கு வரும், மேலும் பட்டியலில் வெள்ளரி மற்றும் நீண்ட பீன்ஸ் ஆகிய இரண்டு புதிய பொருட்கள் உள்ளன.

உள்நாட்டு வர்த்தக மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  அலெக்சாண்டர் நாந்தா லிங்கி கூறுகையில், நுகர்வோர் மற்றும் வர்த்தகர்கள் இருவருக்கும் நன்மைகள் உட்பட பல காரணிகளைக் கருத்தில் கொண்டு விலைகள் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளன.

ஒன்பது நாட்களுக்கு உச்சவரம்பு விலைகளை அமல்படுத்துவது, அனைத்து கட்சிகளுக்கும் ஒரு வெற்றிகரமான சூழ்நிலையை உறுதி செய்வதாகும். அங்கு பண்டிகைகளின் போது நுகர்வோர் மலிவு விலையில் பொருட்களை அனுபவிக்க முடியும். அதே நேரத்தில் வர்த்தகர்கள் சுமை இல்லை இந்த கொள்கை நடைமுறையில் உள்ளது என்று அவர் வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 5) கூறினார்.

உச்சவரம்பு விலை பட்டியலில் உள்ள பொருட்களில் நிலையான கோழி (ஒரு கிலோவுக்கு RM7.50); எலும்புகளுடன் கூடிய உள்ளூர் மட்டன் (ஒரு கிலோவுக்கு RM50); தரம் ஒரு கோழி முட்டைகள் (RM0.39 சென்); நீண்ட பீன்ஸ் (ஒரு கிலோவுக்கு RM8); வெள்ளரி (ஒரு கிலோ RM3); உலர்ந்த மிளகாய் (ஒரு கிலோ RM16); shallots  (ஒரு கிலோவுக்கு RM9.50); சீனாவிலிருந்து  தருவிக்கப்பட்ட உருளைக்கிழங்கு (ஒரு கிலோ RM3) மற்றும் ஆஸ்திரேலிய பருப்பு (ஒரு கிலோ RM4).

இறக்குமதி செய்யப்பட்ட சுற்று முட்டைக்கோசின் உச்சவரம்பு விலை ஒரு கிலோ RM3 ஆக நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. வெண்டைக்காய் (ஒரு கிலோவுக்கு RM6.50); தக்காளி (ஒரு கிலோவுக்கு RM4.50); அரைத்த தேங்காய் (ஒரு கிலோவுக்கு RM7.50) மற்றும் இறக்குமதி செய்யப்பட்ட சிவப்பு வெங்காயம் (ஒரு கிலோவுக்கு RM4).

நாந்தா வர்த்தகர்களை உச்சவரம்பு விலை தீர்ப்பிற்கு இணங்க நினைவூட்டியதுடன், இணங்கத் தவறியவர்களுக்கு நடவடிக்கை காத்திருக்கிறது என்று எச்சரித்தார். அமைச்சகம் அதன் அமலாக்க அதிகாரிகளின் முன்னிலையில் ஒரு நெறிமுறை மற்றும் பாதுகாப்பான வணிகத்தை உருவாக்குகிறது.

உச்சவரம்பு விலை தீர்ப்பை மதிக்காத வர்த்தகர்களை அவர்கள் சந்திக்க வேண்டுமானால் அதிகாரிகளை எச்சரிப்பதன் மூலம் பொறுப்புள்ள நுகர்வோர் என்ற பங்கை பொதுமக்கள் ஊக்குவிக்கிறார்கள்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here