முன்னாள் பிரதமர் நஜுப்புக்கு நீதிமன்றம் எச்சரிக்கை

கோலாலம்பூர்: முன்னாள் பேங்க் நெகாரா கவர்னர் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் ஜீதி அக்தர் அஜீஸ் குறித்த தனது பேஸ்புக் பதிவு குறித்து முன்னாள் பிரதமர் டத்தோ ஶ்ரீ  நஜிப் ரசாக் அவர்களுக்கு உயர் நீதிமன்றம் கடுமையான எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளது.

நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செக்ரா, தனது முடிவில், பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வழக்கு தொடர்பான அறிக்கைகளை “விசாரணை பொது களத்தில் இருப்பதைப் போல” வெளியிடக்கூடாது என்று கூறினார்.

இந்த விவகாரம் தொடர்பாக எச்சரிக்கை விடுக்க நஜிப் மீதான அரசு தரப்பு விண்ணப்பத்தில் இருந்து எழும் இரு தரப்பினரிடமிருந்தும் சமர்ப்பிப்புகளை நீதிமன்றம் முன்பு கேட்டது.

ஜெட்டி அளித்த அறிக்கைகள் (நேர்காணல்களில்) இந்த வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் தனது பேஸ்புக் இடுகையின் மூலம் பதிலளிப்பதை நியாயப்படுத்தவில்லை. குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் தனது பதிவில் கூறியதை ஒட்டுமொத்தமாக, சாட்சியின் தாக்குதலாக பார்க்க முடியும்.

எனவே, இந்த நடவடிக்கையை மீண்டும் செய்ய வேண்டாம் என்று நீதிமன்றம் கடுமையான எச்சரிக்கையை விடுத்துள்ளது என்று நீதிபதி செக்ரா வியாழக்கிழமை (ஜன. 7) தெரிவித்தார்.

நீதிமன்றத்தின் நேர்மையை பாதுகாக்க தேவையான எந்த நடவடிக்கையும் நீதிமன்றம் எடுக்கும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். முன்னதாக, நஜிப்பின் முன்னணி ஆலோசகர் டான் ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா சமர்ப்பித்தார், ஆன்லைனில் வெளியிடப்பட்ட இரண்டு கட்டுரைகளில் ஜெட்டியின் கூற்றுகளுக்கு நஜிப்பின் பேஸ்புக் பதிவு பதிலளித்தது.

எஸ்.ஆர்.சி இன்டர்நேஷனல் எஸ்.டி.என் பி.டி கட்டணம் வசூலிக்க ஒரு நாள் முன்பு (ஜூலை 4,2018) அவர் எனது வாடிக்கையாளரைத் தொடர்ந்து தாக்கினார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

1 எம்.டி.பி சிறப்பு பணிக்குழுவின் ஒரு பகுதியாக இருந்ததால், இறையாண்மை செல்வ நிதி சம்பந்தப்பட்ட ஊழல் குறித்து விசாரித்ததால், ஜெட்டியின் அறிக்கைகள் பதிவு செய்யப்பட்டன என்று ஷஃபி கூறினார்.

பணிக்குழுவில் இருந்த மற்ற உறுப்பினர்கள் முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ அப்துல் கனி படேல், முன்னாள் போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ காலிட் அபுபக்கர் மற்றும் முன்னாள் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணைய ஆணையர் டான் ஸ்ரீ அபு காசிம் மொஹமட் ஆகியோர் இருக்கின்றனர்.

மத்திய அரசியலமைப்பின் 10 வது பிரிவின் கீழ் குடிமக்களின் பேச்சு சுதந்திரத்திற்கான உரிமை குறித்தும், சமூக ஊடக இடுகை நீதிமன்ற அவமதிப்பு என்பதை நீதிமன்றம் அறிந்திருக்க வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், ஜெட்டியின் அறிக்கைகளை எடுத்துச் சென்ற இரண்டு கட்டுரைகளில் ஒன்று யூரோமனி.காமில் இருந்து வந்தது என்று டிபிபி அஹ்மத் அக்ரம் கரிப் கூறினார். இது பொருளாதாரம் தொடர்பான ஒரு நேர்காணல். இந்த முழு கட்டுரையிலும் எதுவும் நஜிப் மீதான தனிப்பட்ட தாக்குதலைக் குறிக்கவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இரண்டாவது கட்டுரை, தி எட்ஜிலிருந்து, நஜிப் ஒரு சமீபத்திய பேட்டியில் கூறிய கூற்றுக்கு ஜெட்டியின் பதில்.

நாங்கள் என்ன சொல்ல முடியும், அவர் அவரைப் பற்றி ஒரு அறிக்கைக்கு பதிலளித்தார், இந்த நேரத்தில் அவர் ஒரு சாட்சியாக கூட பட்டியலிடப்படவில்லை. இது ஒரு தெளிவான அவமதிப்பு வழக்கு. இது மீண்டும் நடக்காதபடி எச்சரிக்கையை வழங்க நீதிமன்றத்தை நாங்கள் நகர்த்துகிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

செவ்வாயன்று (ஜன. 5), நஜிப் தனது பேஸ்புக் இடுகை தொடர்பாக டிசம்பர் 29 ஆம் தேதி நீதிமன்றம் ஒரு எச்சரிக்கை விடுக்க நீதிமன்றத்தில் ஒரு விண்ணப்பத்தை அளித்தது. அங்கு அவரது குடும்பம் RM100mil ஐ விட அதிகமாக பெற்றதாக எழுந்த குற்றச்சாட்டுகளுக்கு பதிலளிக்குமாறு Zeti ஐ வலியுறுத்தினார், 1MDB நிதியில் இருந்து , தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோவிலிருந்து, அல்லது ஜோ லோ என அழைக்கப்படுகிறது.

இந்த குற்றச்சாட்டுகள் முதலில் மலேசியா டுடே வலைப்பதிவில் வெளிவந்தன, இது தப்பியோடிய பதிவர் ராஜா பெட்ரா கமருதீனுக்கு சொந்தமானது. 68 வயதான நஜிப் தனது நிலையைப் பயன்படுத்தி 1MDB நிதியில் இருந்து RM2.28bil லஞ்சம் பெறவும், அதே அளவு சம்பந்தப்பட்ட 21 பண மோசடி குற்றச்சாட்டுகளையும் எதிர்கொள்கிறார். விசாரணை பிப்ரவரி 8 ஆம் தேதி தொடர்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here