குண்டுவெடிப்பு தொடர்பாக இரண்டு மலேசியர்கள் மீது அமெரிக்கா குற்றம் சாட்டுகிறது

வாஷிங்டன் (ஏ.எஃப்.பி): 2002 பாலி குண்டுவெடிப்பு மற்றும் 2003 ஜகார்த்தா தாக்குதலில் இந்தோனேசிய போராளி மற்றும் இரண்டு மலேசியர்கள் மீது அமெரிக்க இராணுவ வழக்குரைஞர்கள் முறையான குற்றச்சாட்டுகளை பதிவு செய்துள்ளதாக பென்டகன் வியாழக்கிழமை (ஜனவரி 21) தெரிவித்துள்ளது.

மூவரும் தாய்லாந்தில் சிறைபிடிக்கப்பட்டு கிட்டத்தட்ட 18 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, ஒவ்வொருவரும் 14 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக கியூபாவின் குவாண்டனாமோ விரிகுடாவில் உள்ள அமெரிக்க இராணுவ சிறையில் கழித்த பின்னர் இந்த குற்றச்சாட்டுகள் பதிவு செய்யப்பட்டன.

இந்தோனேசிய ஜிஹாதி குழுவின் தலைவரான ஜெமா இஸ்லாமியாவின் தலைவரான இந்தோனேசிய போராளி ரிடுவான் இசாமுதீன் என்பவரால் முதலில் குற்றம் சாட்டப்பட்டார். மேலும் அந்நபர் அந்த பகுதியில் அல்-கொய்தாவின் உயர் பிரதிநிதியாக இருந்ததாக நம்பப்படுகிறது.

அல்கொய்தாவின் ஆதரவோடு இந்த குழு,  அக்.12ஆம் தேதி 2002 ஆண்டில் பாலி  சுற்றுலா இரவு விடுதிகளில் தாக்குதலை  நடத்தியது. அச்சம்பவத்தில் 202 பேர் பலியானர். மேலும் ஆகஸ்ட் 5,2003 ஜகார்த்தாவில் உள்ள ஜே.டபிள்யூ மேரியட் ஹோட்டல் மீது நடத்தப்பட்ட தாக்குதலில் 12 பேர் உயிரிழந்தனர் மற்றும் பலர் காயமடைந்தனர்.

குவாண்டனாமோ வழக்கு ஆவணங்களின்படி, மலேசியர்கள் முகமது நசீர் லெப் மற்றும் முகமது ஃபாரிக் அமீன் ஆகியோர் ஜெமா இஸ்லாமியாவின் உயர்மட்ட ஹம்பாலி உதவியாளர்களாக இருந்தனர்.

குற்றச்சாட்டுகளில் சதி, கொலை, கொலை முயற்சி, வேண்டுமென்றே கடுமையான உடல் காயம், பயங்கரவாதம், பொதுமக்களைத் தாக்குதல், பொதுமக்கள் பொருட்களைத் தாக்குதல், சொத்துக்களை அழித்தல் மற்றும் துணைக்கு உதவுதல் ஆகியவை அனைத்தும் போர் சட்டத்தை மீறும் வகையில் உள்ளன என்று பெண்டகன் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

குவாண்டனாமோவின் இராணுவ தீர்ப்பாயத்தின் முன் குற்றச்சாட்டுகள் நேற்று ஏன் அறிவிக்கப்பட்டன என்பது பல ஆண்டுகள் தாமதத்திற்குப் பிறகு தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

2016 ஆம் ஆண்டில், குவாண்டனாமோவிலிருந்து விடுவிப்பதற்கான ஹம்பாலியின் முயற்சி நிராகரிக்கப்பட்டது. ஏனெனில் அவர் இன்னும் “அமெரிக்காவின் பாதுகாப்புக்கு குறிப்பிடத்தக்க அச்சுறுத்தலை” பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதாக வழக்குரைஞர்கள் தெரிவித்தனர்.

ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் நிர்வாகத்தின் முதல் முழு நாளில் இந்த குற்றச்சாட்டுகள் அறிவிக்கப்பட்டன.

பிடன் பராக் ஒபாமாவின் பதவி காலத்தில் துணைத் தலைவராக இருந்தபோது, ​​அவர்கள் குவாண்டனாமோவில் கடற்படை நடத்தும் சிறைச்சாலையை மூட முயன்றனர். ஆனால் தோல்வியுற்றனர் மற்றும் மீதமுள்ள கைதிகளை அமெரிக்க சிவில் நீதிமன்றங்களில் விடுவித்தனர் அல்லது விசாரித்தனர்.

ஒபாமாவின் வாரிசான டொனால்ட் டிரம்ப் குவாண்டனாமோ மற்றும் அதன் கைதிகள் மீது அக்கறை காட்டவில்லை. அவர்களில் உயர்மட்ட அல்கொய்தா நபரும் 9/11 தாக்குதல் திட்டமிடுபவருமான காலித் ஷேக் முகமதுவும் அடங்குவர். அங்கு மீதமுள்ள 40 கைதிகளின் நிலை குறித்து சிறிய முன்னேற்றம் காணப்பட்டது.

அதன் உச்சத்தில், சுமார் 780 “பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போர்” கைதிகள் முகாமில் கைது செய்யப்பட்டனர். பெரும்பாலானோர் மீண்டும் தங்கள் நாடுகளுக்கு விடுவிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here