ஏஜி நியமனத்தில் மேலும் வெளிப்படையான தன்மை தேவை – முகமது ஹசான்

சிரம்பான்: அட்டர்னி ஜெனரலின் நியமனத்தில் இன்னும் வெளிப்படையான மற்றும் நம்பகமான முறை இருக்க வேண்டும் என்று அம்னோ துணைத் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ  முகமது ஹசான்  கூறுகிறார். இந்த விவகாரத்தை இனி ஒரு பிரதமரின் முழுமையான தனிச்சிறப்புக்கு விடக்கூடாது என்றார்.

முன்னாள் ஏஜி டான் ஸ்ரீ டோமி தாமஸ் எழுதிய புத்தகம், அட்டர்னி ஜெனரலும் அவரது துறையும் எவ்வளவு சக்தி வாய்ந்தது என்பதைக் காட்டுகிறது.

அவரது நினைவுக் குறிப்புகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள நிகழ்வுகளின் விவரங்கள், நாட்டில் சட்ட நிர்வாகத்தில் ஏஜி மற்றும் அவரது துறையின் செல்வாக்கு எவ்வளவு பரவலாக உள்ளது என்பதைக் காட்டுகிறது என்று அவர் வியாழக்கிழமை (பிப்ரவரி 4) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

தாமஸ் ஏ.ஜி.யாக இருந்த காலத்தில் நடந்த நிகழ்வுகள் குறித்து 573 பக்க நினைவுக் குறிப்பை “மை ஸ்டோரி: ஜஸ்டிஸ் இன் தி வைல்டர்னஸ்” என்ற தலைப்பில் வெளியிட்டார்.

அரசாங்கம் உடனடியாக பிரச்சினைகளை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டியதன் அவசியம் குறித்து உள்ளடக்கங்கள் பேசின என்று முகமது மேலும் கூறினார். ஒரு பிரதமரின் முழுமையான தனிச்சிறப்பாக ஏ.ஜி. நியமனம் மறுபரிசீலனை செய்யப்பட வேண்டியது.

ஆர்வமுள்ள சில நபர்களிடமிருந்தும், துன் மகாதீர் எழுதிய பிரதமருடனான உரையாடல்களின் மூலமாகவும் வேட்புமனுக்கள் வரும்போது இது இன்னும் கவலை அளிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

ஏ.ஜி.க்கு அசாதாரண அதிகாரங்கள் வழங்கப்பட்டிருப்பதால், நம்பகமான மற்றும் வெளிப்படையான ஒரு நியமனம் முறையை நாட்டிற்கு வைத்திருக்க வேண்டிய அவசியம் உள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

இரண்டாவது பிரச்சினை ஏஜி மற்றும் அரசு வக்கீலின் அதிகாரங்களை பிரிப்பதாகும். எல்லாவற்றையும் ஒரு தனிநபருக்கு மையப்படுத்தும் சக்தி குறைவாக இருக்க வேண்டும்.

வெவ்வேறு செயல்பாடுகளைச் செய்ய சட்டமா அதிபர் மற்றும் பொது வழக்கறிஞரை நியமிப்பதன் மூலம் இந்த பாத்திரங்களைப் பிரிப்பதை அரசாங்கம் பரிசீலிக்க விரும்பலாம் என்று அவர் கூறினார்.

இது குறித்து மத்திய அரசியலமைப்பின் பிரிவு 145 (3) ஐ திருத்துவதற்கு நாடாளுமன்றத்தில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு பெரும்பான்மையைப் பெறுவது கடினம் என்றாலும், சட்டத்தின் சிறந்த அமலாக்கத்திற்கும் நிர்வாகத்திற்கும் இது குறித்து முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டும் என்று முகமது கூறினார்.

முன்னாள் பிரதம மந்திரி டத்தோ ஶ்ரீ  நஜிப் ரசாக் ஒரு RM10mil ஐ சேதப்படுத்தவும், தாமஸ் மீது மன்னிப்பு கோரவும் கோருகிறார்.

முன்னாள் சொலிசிட்டர் ஜெனரல் III டத்தோ முகமட் ஹனாபியா ஜகாரியாவும் தாமஸுக்கு எதிராக புத்தகத்தின் ஒரு பகுதி 33 ஆண்டுகள் பணியாற்றிய பின்னர் துணை அரசு வக்கீலாக அவரது உருவத்தை களங்கப்படுத்தியதாகக் கூறி  ஒரு போலீஸ் புகாரினை தாக்கல் செய்துள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here