1,200 மியன்மார் நாட்டினர் நாடு கடத்தல்

கோலாலம்பூர்: மலேசிய ஆயுதப்படைகள் மற்றும் மியான்மர் தூதரகத்தின் ஒத்துழைப்புடன் மொத்தம் 1,086 மியான்மர் பிரஜைகள் நாடு கடத்தப்பட்டதாக டத்தோ கைருல் டிசைமி டாவுட் தெரிவித்துள்ளார்.

குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் கூறுகையில், மியான்மர் நாட்டினர் ஆவணமற்ற குடியேறியவர்கள், அவர்கள் கடந்த ஆண்டு முதல் நாடு தழுவிய அளவில் குடிவரவு கிடங்குகளில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

மியான்மரின் மூன்று கடற்படைக் கப்பல்களைப் பயன்படுத்தி லுமூட்டில் உள்ள ராயல் மலேசிய கடற்படையின் தளத்திலிருந்து அவர்கள் நாடு கடத்தப்பட்டனர் என்று அவர் நேற்று கூறினார்.

“நாடு கடத்தப்பட்டவர்கள் அனைவரும் மியான்மர் நாட்டவர்கள்.ரோஹிங்கியாக்கள் அல்லது புகலிடம் கோருவோர் அல்லர்.” உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் விஸ்மா புத்ரா மூலம்  வியட்நாம், இந்தோனேசியா மற்றும் பங்களாதேஷ் போன்ற நாடுகளின் உடன்படிக்கைகளைப் பெறுவதில் தொடர்ந்து பணியாற்றும்.

இரண்டு மனித உரிமை குழுக்களின் சட்ட சவாலைத் தொடர்ந்து 1,200 மியான்மர் நாட்டினரை நாடு கடத்தும் அரசாங்கத்தின் திட்டத்திற்கு உயர்நீதிமன்றம் தற்காலிகமாக தடை விதித்துள்ளது.

நாடுகடத்தப்படுவதைத் தடுக்க அம்னஸ்டி இன்டர்நேஷனல் மற்றும் அசைலம் அக்சஸ் ஆகியோரால் இன்று நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பத்தை விசாரிக்க அனுமதிக்க வேண்டும் என்று இரு குழுக்களையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் வழக்கறிஞர் நியூ சின் யூ தி ஸ்டாரிடம் தெரிவித்தார்.

அம்னஸ்டி இன்டர்நேஷனல் மலேசியா மற்றும் அசைலம் அக்சஸ் மலேசியா ஆகியவை கூட்டாக நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பத்தை திங்களன்று தாக்கல் செய்தன. மேலும் மலேசியாவின் குடிவரவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல், உள்துறை அமைச்சர் மற்றும் அரசாங்கத்தை பதிலளித்தவர்களாக பெயரிட்டன.

நாடுகடத்தப்படுவதைத் தடுக்க நீதிமன்ற உத்தரவைப் பெறுவதை நீதித்துறை மறுஆய்வு நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது, மேலும் மூன்று யு.என்.எச்.சி.ஆர் ஆவணதாரர்கள் மற்றும் 17 சிறார்களின் பெயர்களையும் உள்ளடக்கியது, மலேசியாவில் அச்சிறார்களின் பெற்றோர் ஒருவர் இருக்கின்றனர்.

பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி ஆட்சி கவிழ்ப்பில் ஆட்சிக்கு வந்த மியான்மர் இராணுவம் மலேசிய குடியேற்ற தடுப்பு மையங்களில் தனது குடிமக்களை அழைத்துச் செல்ல மூன்று கடற்படைக் கப்பல்களை அனுப்ப முன்வந்ததை அடுத்து 1,200 நபர்களை நாடு கடத்த மலேசியா ஒப்புக் கொண்டது.

நாடுகடத்தப்படவுள்ள 1,200 மியான்மர் நாட்டினர் யு.என்.எச்.சி.ஆர் அட்டைதாரர்கள் அல்லது ரோஹிங்கியா குடியேறியவர்கள் அடங்க மாட்டார்கள் என்று பிப்ரவரி 15 அன்று கைருல்  தெளிவுபடுத்தியதாக ராய்ட்டர்ஸ் குறிப்பிட்டுள்ளது.

மலேசியா தேவாலயங்கள் கவுன்சில் டாக்டர் ஹெர்மன் சாஸ்திரி மியான்மர் நாட்டினரை நாடு கடத்த வேண்டாம் என்று அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினார். இது சர்வதேச சட்டங்களுக்கு முரணான செயல் என்று கூறினார்.

சாத்தியமான அகதிகள் மற்றும் புகலிடம் கோருவோரை அடையாளம் காண யு.என்.எச்.சி.ஆருக்கு தடுப்பு மையங்களுக்கு முழு அணுகல் வழங்கப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

“ஒரு புகலிடம் கோருவோர், அகதிகள் மற்றும் உயிருக்கு ஆபத்தில் உள்ள வேறு எவரும் மியான்மர் அல்லது வேறு எந்த நாட்டிற்கும் திரும்பி வர நிர்பந்திக்கப்படக்கூடாது. அங்கு அவர்கள் துன்புறுத்தல்களை எதிர்கொள்ள நேரிடும், மேலும் மோதல் சூழ்நிலையில் மரணம் கூட ஏற்பட வாய்ப்புள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here