கட்சியை கலைக்க முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்களின் மனுவை பெடரல் நீதிமன்றம் நிராகரித்தது

புத்ராஜெயா: குறிப்பிட்ட நேரத்திற்குள் கட்சித் தேர்தல்களை நடத்தாததற்காக கட்சியைக் கலைப்பதற்கான  தொடுத்திருந்த வழக்கில் பதினாறு முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்கள் பெடரல் நீதிமன்றத்தின்  மேல்முறையிட்டில் தோல்வியுற்றனர்.

மலாயாவின் தலைமை நீதிபதி டான் ஸ்ரீ அசாஹர் முகமது தலைமையிலான ஐந்து பேர் கொண்ட பெஞ்ச், முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்கள் தங்கள் நீதி மறுஆய்வு விண்ணப்பத்தில் கோரியது ஏற்புடையதல்ல. ஏனெனில் கட்சி தனது கட்சித் தேர்தலை அனைத்து மட்டங்களிலும் முடித்துவிட்டது.

அம்னோ அரசியலமைப்பின் 20.7 வது பிரிவின் படி அவர்கள் இனி அரசியல் கட்சியின் உறுப்பினர்களாக இல்லாததால் முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்களின் நிலை மறுக்கமுடியாதது என்று அவர் கூறினார். மேலும் அந்த பிரிவிப் படி கட்சி தொடர்பான விஷயங்கள் தொடர்பாக எந்தவொரு நடவடிக்கையும் தாக்கல் செய்ய அந்த உறுப்பினர் தொடர்ந்தால் ஒரு உறுப்பினர் தானாக வெளியேற்றப்படுவார் என்று கருதப்படுகிறது.

நீதித்துறை மறுஆய்வு தாக்கல் செய்த நேரத்தில், மேல்முறையீட்டாளர்கள் பல்வேறு கிளைகளில் பதிவு செய்யப்பட்ட அம்னோ உறுப்பினர்களாக இருந்தனர். அவர்கள் நீதித்துறை மறுஆய்வு செய்த ஒரு நாளுக்குப் பிறகு, ஏப்ரல் 21,2018 அன்று அவர்களின் உறுப்பினர்கள் பதவியில் இருந்து நீக்கப்பட்டனர்.

நீதிபதி அசாஹர், வக்கீல் டத்தோ விரா மொஹமட் ஹபரிசம் ஹருன், டத்தோ ஶ்ரீ  ஆப் ரவூப் யூசோவுக்கு ஆஜரானார். கல்வி மற்றும் லோகஸ் ஸ்டாண்டி (சட்ட நிலை) புள்ளிகள் குறித்து வாதங்கள் தகுதி வாய்ந்தவை என்று கூறினார்.

சூழ்நிலைகளில், இந்த சட்டத்தில் குறிப்பிட்ட நேரத்திற்குள் கட்சித் தேர்தல்களை நடத்தாததற்காக கட்சியைக் கலைப்பதற்கான சவாலைத் தொடங்க விடுப்பு பெற வேண்டும்.அடிப்படையில், எழுப்பப்பட்ட இரண்டு விடுப்பு கேள்விகளுக்கு பதிலளிக்க வேண்டிய அவசியம் இல்லை என்று நாங்கள் காண்கிறோம் என்று அவர் முறையீட்டை தள்ளுபடி செய்தபோது கூறினார்.

இந்த வழக்கில் உண்மையான சர்ச்சை அரசியல் கட்சியின் தேர்தலை நடத்துவதற்கான கால அவகாசம் தொடர்பான பிரச்சினையைச் சுற்றியே உள்ளது என்றும், அரசியல் கட்சியின் உறுப்பினர்களுக்கிடையேயான சர்ச்சை சம்பந்தப்பட்டதாகவும், அதன் உறவு ஒப்பந்தத்தில் இயல்பானது என்றும் அவர் கூறினார்.

அரசியல் அக்கட்சி அரசியல் கட்சியின் உள் விவகாரங்களில் தலையிட மாட்டார் என்பது பொதுவான அக்கறை என்பதால் இது ஒரு உள்நாட்டு அக்கறை.

பெஞ்சில் தலைமை வகித்த மற்ற நீதிபதிகள் பெடரல் நீதிமன்ற நீதிபதிகள் டத்தோ அப்துல் ரஹ்மான் செப்லி, டத்தோ ஶ்ரீ  ஹஸ்னா முகமது ஹாஷிம், டத்தோ மேரி லிம் தியாம் சுவான் மற்றும் டத்தோ ரோட்ஜாரியா புஜாங் ஆகியோரால் ஸீம் வழியாக நடத்தப்பட்டது.

16 முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்கள் நீதித்துறை மறுஆய்வு தொடங்க விடுப்பு தாக்கல் செய்தனர். ஆர்ஓஎஸ் மற்றும் அப் ரவூப் ஆகியோரை கட்சியின் பொது அதிகாரியாக பதிலளித்தவர்களாக பெயரிட்டனர்.

மற்றவற்றுடன், மார்ச் 5,2018 தேதியிட்ட ஊடக அறிக்கையின் மூலம் அறிவிக்கப்பட்டபடி, ROS இன் முடிவை ரத்து செய்ய அவர்கள் ஒரு சான்றிதழ் உத்தரவைக் கோரினர். ஏப்ரல் 19,2019 வரை அம்னோ தனது கட்சித் தேர்தல்களுக்கு நீட்டிப்பு வழங்க வேண்டும். இது அதிகபட்ச காலத்தை தாண்டியது.

அம்னோவை தற்காலிகமாக கலைக்க ROS ஐ கட்டாயப்படுத்தவும், நீதித்துறை மறுஆய்வு அகற்ற நிலுவையில் உள்ள அனைத்து கட்சி நடவடிக்கைகளையும் ROS நிறுத்தி வைக்கவும் அவர்கள் மேலும் ஒரு மாண்டமஸை நாடினர்.

அம்னோ கிளைகளின் சட்டபூர்வமான தன்மையையும், அம்னோ பிரிவுகளையும் அதன் உச்சநீதிமன்றத்தையும் கலைப்பதற்கான அறிவிப்பையும் அவர்கள் கோரினர்.

உயர்நீதிமன்றம், ஏப்ரல் 27,2018 அன்று, நீதித்துறை மறுஆய்வைத் தொடங்க குழு விடுப்பை மறுத்து, நவம்பர் 2018 இல் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் அவர்கள் முறையீட்டை இழந்தது.

பெடரல் நீதிமன்றம் கடந்த ஆண்டு இரண்டு சட்ட கேள்விகளுக்கு மேல்முறையீடு செய்ய குழுவிற்கு அனுமதி வழங்கியது. முன்னாள் அம்னோ உறுப்பினர்களை வக்கீல் முகமது ஹனிஃப் காத்ரி அப்துல்லா பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார். மூத்த கூட்டாட்சி ஆலோசகர் சம்சுல் போல்ஹாசன் ROS க்கு ஆஜரானார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here