மெய்நிகர் நாடாளுமன்ற அமர்வு குறித்து கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்

பெட்டாலிங் ஜெயா: அவசர கால பிரகடனத்தின் போது மெய்நிகர் நாடாளுமன்ற அமர்வுகளை பரிசீலிக்க மலேசிய பார் கவுன்சில் அமைச்சரவையை வலியுறுத்தியுள்ளது.

அதன் தலைவர் சலீம் பஷீர்  முழு ஆன்லைன் நடவடிக்கைகளுக்கு ஏற்பாடு செய்யலாம் அல்லது சில கலப்பின வழிமுறைகளைப் பயன்படுத்தலாம் என்று கூறினார். இதன் மூலம் சில நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் நேரடியாகவும் மற்றவர்கள் ஆன்லைன் பங்கேற்பு வழியாகவும் கலந்து கொள்கிறார்கள்.

யுனைடெட் கிங்டம் தனது  அதிகார வரம்புகளில் உள்ள நாடாளுமன்ற தங்களது நடவடிக்கைகளை கிட்டத்தட்ட நடத்தி வருகின்றன என்று சலீம் கூறினார். அரசியலமைப்பின் பிரிவு 62 (1) இன் படி, ஒவ்வொரு நாடாளுமன்றமும் அதன் சொந்த நடைமுறைகளை ஒழுங்குபடுத்த அனுமதிக்கப்படுகிறது.

நம் நாடு எதிர்கொள்ளும் இந்த முன்னோடியில்லாத காலங்களில் இத்தகைய நெகிழ்வுத்தன்மை முக்கியமானது. எனவே, மத்திய அரசியலமைப்பின் பிரிவு 62 (5) க்கு ஒரு திட்டமிட்ட விளக்கம் கொடுக்கப்பட வேண்டும்.

இது நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கிட்டத்தட்ட உள்நுழைய அனுமதிக்கும். மேலும் இது தேவையான கோரத்தை (எண்ணிக்கையை) அடைவதற்கான நோக்கங்களுக்காகவும் வாக்களிப்பதற்காகவும் வருகை தருவதாக கருதப்படுகிறது என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 5) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

நாடாளுமன்ற கூட்டமைப்பின் சட்டமன்ற அதிகாரம் என்றும், ஜனநாயகத்தைப் பாதுகாப்பதில் அதன் முக்கிய பங்கைக் குறைக்க முடியாது என்றும் சலீம் கூறினார்.

நாடாளுமன்றத்தின்  நோக்கம் சட்டங்களை இயற்றுவது மட்டுமல்லாமல், அரசாங்கத்தின் செயல்பாடுகள் நிலுவைகள் ஆகியவற்றில்  கவனம் செலுத்துவதோடு மக்களுக்கு குரல் கொடுப்பதும் ஆகும்  என்று அவர் கூறினார்.

மக்களவையில் 90 மற்றும் 99 நிலைப்பாட்டு உத்தரவுகளுக்கு இணங்க, சபாநாயகர் தீர்ப்புகளை வழங்கவோ அல்லது நிலையான உத்தரவுகளை நிறுத்திவைக்கவோ அதிகாரம் கொண்டவர் என்று சலீம் கூறினார்.

இந்த அதிகாரம் மெய்நிகர் நடவடிக்கைகளை அனுமதிக்க அல்லது அவசர காலங்களில் மெய்நிகர் நாடாளுமன்ற நடவடிக்கைகளை செயல்படுத்தும் வழியில் நிற்கும் எந்தவொரு தடைகளையும் சமாளிக்க பயன்படுத்தப்படலாம்.

நாடாளுமன்ற நிலைக்குழு ஆணைக்குழு கூட வழிவகை செய்வதற்கும் ஆன்லைன் நடவடிக்கைகளை அனுமதிப்பதற்கும் உத்தரவுகளில் ஏதேனும் திருத்தங்கள் குறித்து முடிவெடுப்பதற்கு கிட்டத்தட்ட சந்திக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார். மேலும் தடைசெய்யப்பட்ட எண்ணிக்கையிலான உடல் அமர்வை நடத்துவதையும் நாடாளுமன்றம் பரிசீலிக்க வேண்டும். அரசாங்கத்திற்கும் எதிர்க்கட்சிகளுக்கும் இடையில் சமமாகப் பிரிக்கப்பட்ட 26 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் கோரத்தை பூர்த்தி செய்ய தேவையான பங்கேற்பாளர்கள்.

1969 இனக் கலவரத்தின்போது மலேசியா நாடாளுமன்ற்தை இரண்டு ஆண்டுகளாக இடைநீக்கம் செய்துள்ள நிலையில், இந்த நிலைப்பாடு இந்த நாளில் முற்றிலும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது என்று அவர் கூறினார்.

தற்போதைய நாடாளுமன்றம் அரை நூற்றாண்டுக்கு முன்னர் இல்லாத தொழில்நுட்ப கருவிகளைக் கொண்டுள்ளது என்பதை நாம் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும். எனவே ஒரு தொற்றுநோயை எதிர்கொண்டு பல பணியிடங்கள் என்ன மாதிரியான பாதுகாப்பு அம்சம் செய்யப்பட்டு வருகிறதோ அதே போல் நாடாளுமன்றத்திலும் செய்ய வேண்டும் – விரைவாக புதுமைப்படுத்துங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 1 ஆம் தேதியுடன் முடிவடையும் அவசரகால பிரகடனத்தின் போது நாடாளுமன்றம் கூட்டப்படாது என்று பிரதமரின் துறை அமைச்சர் டத்தோ தக்கியுதீன் ஹசன் கூறினார்.

அவசரகால சூழ்நிலையில் நாடாளுமன்றம் கூட்டப்படமாட்டாது என்று மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதத்துதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷாவுக்கு அமைச்சரவை அறிவுறுத்தியதால் தான் அவர் இதைச் சொன்னார்.

நாடாளுமன்றத்தை கூட்ட வேண்டாம் என்ற முடிவு அறிவியல் மற்றும் தரவுகளின் அடிப்படையிலும், மத்திய அரசியலமைப்பின் அடிப்படையிலும் எடுக்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். தற்போதைய அவசரகால சூழ்நிலையில் நாடாளுமன்றத்தை கூட்ட முடியும் என்று கடந்த மாதம் மன்னர் உத்தரவிட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here