இந்து திருமணம், கோவில் திருவிழாக்கள் புதிய இயல்புக்குள் திரும்புகின்றன

குவாந்தான்: சமூகத்தால் மிகவும் மகிழ்ச்சியுடன் கொண்டாடப்படும் வண்ணமயமான இந்து திருமணங்கள் மற்றும் துடிப்பான மத கோயில் திருவிழாக்கள் கடுமையான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளின் (எஸ்ஓபி) கீழ் தொடங்கப்படலாம்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் மற்றும் இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கு காரணமாக பக்தர்களுக்கான லைவ்-ஸ்ட்ரீமிங் அமர்வுகள் உள்ளிட்ட முடக்கிய மத கொண்டாட்டங்களுக்குப் பிறகு, திருவிழா (வருடாந்திர கொண்டாட்டம்) மற்றும் மகா கும்பாபிஷேகம் (ஒரு பிரதிஷ்டை விழா) இப்போது நடத்தப்படலாம்.

இருப்பினும், மலேசிய இந்து சங்கம் (எம்.எச்.எஸ்) தலைவர் டத்தோ  ஆர்.எஸ்.மோகன் ஷான், கோவில் வளாகத்தில் நடைபெறும் அனைத்து திருமணங்களும், மத விழாக்களும் தொற்றுநோயின் “புதிய இயல்புக்கு” ஏற்றதாக இருக்க வேண்டும். இல்லையெனில் ஏற்பாட்டாளர்கள் விளைவுகளை சந்திக்க நேரிடும் என்று எச்சரித்துள்ளனர்.

அனைத்து மத நிகழ்வுகள் அல்லது திருமணங்கள் கோவில் வளாகத்திற்குள் மட்டுமே நடத்த அனுமதிக்கப்படுகின்றன. மேலும் வருகை ஒரு வளாகத்தின் திறனில் 50 சதவீதமாக மட்டுமே இருக்க வேண்டும். உடல் வெப்பநிலை சோதனைகள், கை சுத்திகரிப்பு மருந்துகள் மற்றும் மைசெஜ்தேரா கியூஆர் குறியீடு வழங்கப்பட வேண்டும்.

ஊர்வலங்கள் உள்ளிட்ட மத நடவடிக்கைகள் கோவில் வளாகத்திற்குள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகின்றன. மேலும் சாலையில் அல்லது கூடாரங்களுக்கு உட்பட்டவை உட்பட எந்தவொரு நிகழ்வுகளும் நடைபெறக்கூடாது. எஸ்ஓபியுடன் கண்டிப்பாக இணங்குவதன் கீழ் மட்டுமே நடவடிக்கைகள் அனுமதிக்கப்படும் என்று அவர் தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

இந்து நாட்காட்டியின் அடிப்படையில் கொண்டாடப்படும் புனித விழாக்கள் மற்றும் வழக்கமாக பிரமாண்டமாக நடத்தப்படும் கோவில் பிரதிஷ்டை விழாக்களில் கலந்து கொள்ள பல பக்தர்கள் ஆவலுடன் எதிர்பார்க்கிறார்கள் என்று மோகன் ஷான் கூறினார்.

முன்னதாக, சில திருவிழாக்கள் ஆயிரக்கணக்கான மக்களை ஈர்த்தன, ஆனால் இந்த நாட்களில் கூட்டம் கோயில் கலவை திறனால் தீர்மானிக்கப்படும். மேலும் வளாகத்தில் செய்ய வேண்டியவை மற்றும் செய்யக்கூடாதவை குறித்து குழுக்கள் முடிவு செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். பாரம்பரிய கோயில் திருமணங்கள் நடத்தப்பட வேண்டும், ஆனால் அது சமூக இடைவெளியை கடைபிடிக்க வேண்டும்.

இந்த மாத இறுதியில் கோயில்களில் நடைபெறவுள்ள வருடாந்திர “பங்குனி உத்திரம்” திருவிழாவிற்கு அரசாங்கம் அனுமதி வழங்கியதாகவும் மோகன் கூறினார். இயக்க கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கு காரணமாக கடந்த ஆண்டு திருவிழா நடைபெறவில்லை.

ஆனால் இந்த ஆண்டு திரும்பும், ஆனால் முந்தையவற்றுடன் ஒப்பிடும்போது மிகக் குறைந்த அளவில் இருக்கும். கோவில் குழு மற்றும் அமைப்பாளர்கள் திருவிழா முழுவதும் முறையான SOP கள் செயல்படுத்தப்படுவதை உறுதி செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார் கூறினார்.

இதற்கிடையில், மார்ச் 28 ஆம் தேதி இங்கு நடைபெறும் “பங்குனி உத்திரம்” விழாவில் 1,000 பக்தர்கள் கலந்து கொள்ள அனுமதிக்க நிர்வாகம் மாநில தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு (என்.எஸ்.சி) விண்ணப்பித்துள்ளதாக மரனின் ஸ்ரீ மராத்தாண்டவர் ஆலய கோயில் தலைவர் ஜி.ராமகிருஷ்ணன் தெரிவித்தார்.

நாங்கள் 1,000 பேருக்கு ஒப்புதல் கோரியுள்ளோம், இந்த வார இறுதிக்குள் என்.எஸ்.சி முடிவு செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நாங்கள் ஒப்புதல் பெற்றாலும், பக்தர்கள் கோவில் வளாகத்திற்குள் கவாடி மற்றும் ‘பால் குடம்’ (பால் பிரசாதம்) மட்டுமே கொண்டு செல்ல முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here