கிரேன் விழுந்த விவகாரம்- சாலைகளை மூடாமல் மேம்பாட்டு பணியா?

Exclusive Interview with Datuk Seri Fadillah Yusof. AZLINA ABDULLAH/The Star

கோலாலம்பூர்: Puncak Banyan, Persiaran Alam Damai  என்ற இடத்தில் நெடுஞ்சாலையின் கட்டுமான இடத்தில் கேன்ட்ரி லாஞ்சர் மேற்கொள்ளப்பட்டதால், கனரக கட்டுமானப் பணிகளுக்கு முன்னர் பொதுப் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக சாலைகள் ஏன் மூடப்படவில்லை என்பதைக் கண்டறிய முழுமையான விசாரணை நடத்தப்பட வேண்டும் என்று மூத்த அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  ஃபடில்லா யூசோஃப் கருத்துரைத்தார்.

கான்ட்ராக்டர்களுக்கு தொடர்ச்சியான ஆலோசனைகள் மற்றும் எச்சரிக்கைகள் இருந்தபோதிலும், கட்டுமான தளங்களில் மீண்டும் மீண்டும் விபத்துக்கள் ஏற்படுவதால் அமைச்சகம் கோபமாகவும் வருத்தமாகவும் இருப்பதாக தொழிலாளர் துறை அமைச்சர் கூறினார்.

ஒப்பந்தக்காரர்கள் தேவைக்கேற்ப நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) பின்பற்றவில்லை எனக் கண்டறியப்பட்டால் நாங்கள் அவர்களை இடைநீக்கம் செய்வோம் அல்லது கறுப்பு பட்டியலில் சேர்ப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

சம்பந்தப்பட்ட ஏஜென்சிகள் மற்றும் துறைகளான   Lembaga Lebuhraya மலேசியா மற்றும் கட்டுமான தொழில் மேம்பாட்டு வாரியம் ஆகியவை ஒப்பந்தக்காரர் எஸ்ஓபிகளைப் பின்பற்றினதா என்பது குறித்து விசாரிக்கும் என்று ஃபடில்லா மேலும் கூறினார்.

ஒப்பந்தக்காரர் பாதுகாப்பில் அலட்சியமாக இருப்பது கண்டறியப்பட்டால், அவர்களின் தொழிலாளர்கள் மட்டுமல்ல, பொதுமக்களும் கூட கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று நான் விரும்புகிறேன். விசாரணையை நடத்துவதற்கு கட்டுமானத்தை நிறுத்த வேண்டும் என்றால் அதனை உடனடியாக செய்யுங்கள் என்றார்.

இதுபோன்ற சம்பவங்களில் குற்றவாளிகள் எனக் கண்டறியப்பட்டால், ஒப்பந்தக்காரர்களை இடைநீக்கம் செய்ய அல்லது கறுப்புப்பட்டியலில் சேர்க்க மட்டுமே தொழிலாளர் அமைச்சகத்திற்கு அதிகாரம் உண்டு என்றார். டெண்டர்களை ஏற்றுக் கொள்ளும் கடிதங்களை ஒப்பந்தக்காரர்களிடம் ஒப்படைத்த பின்னர் ஊடகங்களுக்கு ஃபடில்லா கூறினார்.

இன்று காலை மூன்று கட்டுமானத் தொழிலாளர்கள் கொல்லப்பட்ட சமீபத்திய சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து, Sungai Besi-Ulu Kelang Elevated Expressway (SUKE) site at Puncak Banyan, Persiaran Alam Damai தளத்தில் காரின் மேல் கிரேன் விழுந்ததில் மற்றொருவர் பலத்த காயமடைந்ததாக நம்பப்படுகிறது.

காரின் டிரைவர் – ஒரு மலேசியர் – பலத்த காயமடைந்தார், மூன்று கட்டுமானத் தொழிலாளர்கள் கட்டுமான இடத்திலிருந்து 120 அடி கீழே விழுந்து சம்பவ இடத்திலேயே உயிரிழந்தனர்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here