ஹரிராயா கொண்டாட்டத்திற்கு வீடு திரும்ப உயர்கல்வி மாணவர்கள் அனுமதிக்கப்படுவர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: ஹரி ராயா கொண்டாட்டத்திற்கு வீடு திரும்ப உயர் கல்வி வளாகங்களில் உள்ள மாணவர்கள் மாநில எல்லைகளை கடக்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள்.

உயர்கல்வி அமைச்சகம் அனைத்து மாணவர்களுக்கும் – சரவாகில் உள்ளவர்களைத் தவிர – வளாகத்திலிருந்து தங்கள் வீடுகளுக்கு  செல்லவும், மே மாதத்தில் நியமிக்கப்பட்ட தேதிகளில் திரும்பவும் அனுமதிக்கப்படும் என்று அறிவித்தது.

விடுமுறை நாட்களில் மாணவர்கள் வீட்டிற்குச் செல்லவோ அல்லது தங்கள் வளாகத்தில் இருப்பதோ அவர்களின் விருப்பம் என்றார்.

இது முன்னர் கல்வித்துறைக்கு தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் (என்.எஸ்.சி) வழங்கிய முந்தைய தளர்வுக்கு ஏற்ப உள்ளது என்று வியாழக்கிழமை (ஏப்ரல் 29) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

புதன்கிழமை (ஏப்ரல் 28) சிறப்பு கூட்டத்தின் போது என்.எஸ்.சி இந்த முடிவை எடுத்ததாக அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. மாணவர்கள் வீட்டிற்குச் செல்வதற்கான தேதிகள் மே 7 முதல் 12 வரையிலும், அவர்கள் மே 15 முதல் 20 வரை வளாகத்திற்குத் திரும்பவும் அனுமதிக்கப்படுவர்.

அந்தந்த நிறுவனங்கள் மாணவர்களுக்கு ஒரு விலக்கு கடிதத்தைத் தயாரிக்கும், மேலும் ஒவ்வொரு மாணவருக்கும் புறப்படும் தேதிகள் மற்றும் திரும்பும் தேதிகளை ஒருங்கிணைக்கும்.

மூன்று பயண முறைகள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகின்றன – பெற்றோரின் தனிப்பட்ட அல்லது வாகனங்கள், அல்லது அந்தந்த நிறுவனங்களால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட பேருந்துகள் என்று அது கூறியது. விமானங்களைத் தவிர்த்து, பொதுப் போக்குவரத்தில் மாணவர்கள் வீட்டிற்குச் செல்ல அனுமதிக்கப்படுவதில்லை.

உயர்கல்வி நிறுவனங்களைச் சேர்ந்த மொத்தம் 1.3 மில்லியன் மாணவர்களில், வெளியேற்றம் 104,994 மாணவர்களை உள்ளடக்கியதாக எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. முன்பு கற்பித்தல் மற்றும் கற்றல் அமர்வுகளுக்காக வளாகத்தில் மீண்டும் அனுமதிக்கப்பட்டனர்.

சரவாக் தவிர, தீபகற்பம், சபா மற்றும் லாபுவானுக்கு மாணவர்களின் இயக்கத்திற்கான விரிவான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை என்.எஸ்.சி வெளியிட்டுள்ளது.

மற்றவற்றுடன், மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணம் தடைசெய்யப்பட்ட மாநிலங்களிலும், மேம்பட்ட இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கின் (MCO) கீழ் உள்ள பகுதிகளுக்கும் பயணம் அனுமதிக்கப்படவில்லை என்றும் SOP கூறுகிறது.

வீட்டிற்குச் சென்று தீபகற்பத்தில் வளாகத்திற்குத் திரும்பும் மாணவர்கள், சபா மற்றும் லாபுவன் ஆகியோர் சுகாதார பரிசோதனைக்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டும். அதே நேரத்தில் விமானம் அல்லது கடல் பயணம் வழியாக சபாவுக்குச் செல்லும் மாணவர்கள் வந்தவுடன் கோவிட் -19 ஸ்வைப் பரிசோதனை செய்ய வேண்டும். எம்.சி.ஓ. பகுதிகளிலிருந்து வரும் மாணவர்களைத் தவிர, இடைநிலை பயணங்களுக்கு, சுய தனிமைப்படுத்தல் தேவையில்லை.

விரிவான SOP ஐ www.mohe.gov.my/en/hebahan/pengumuman/sop-sektor-pengajian-tinggi-pergerakan-pelajar-ipt-sempena-cuti-perayaan-aidilfitri இல் காணலாம். மேலதிக விசாரணைகளுக்கு, மாணவர்கள் அந்தந்த நிறுவனங்கள் அல்லது அமைச்சகத்தை 03-8870 6777/6949/6623/6628 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொள்ளலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here