ஆவணமற்றோருக்கு எதிரான நடவடிக்கை; மனிதநேயமற்றது

பெட்டாலிங் ஜெயா: ஆவணப்படுத்தப்படாத புலம்பெயர்ந்தோர் மீதான ஒடுக்குமுறைக்கு இந்த முழு எம்சிஓவை பயன்படுத்த வேண்டாம் என்று மனித உரிமை ஆர்வலர்கள் அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியுள்ளனர். கடந்த ஆண்டில் தடுப்புக்காவலில் வைத்ததால் சுகாதார ஆபத்துக்களை எதிர்நோக்கி இருந்தோம் என்று அவர்கள் கூறினர்.

உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின் கடந்த ஆண்டு கூட்ட நெரிசலை ஒப்புக் கொண்ட போதிலும், சேட்லைட் சிறைச்சாலைகள் மற்றும் தடுப்புக்காவல் நிலையங்கள் தயார் செய்யப்பட்ட நிலையில், அரசாங்கம் இப்போது தயாராக உள்ளது என்றார். இருப்பினும், அவரது கருத்துக்களை தெனகனிதா குழு விமர்சித்தது.

அதன் நிர்வாக இயக்குனர் குளோரீன் தாஸ், தெனகனிதா (Tenaganita) அறிவிக்கப்பட்ட “செயல்களின் கொடுமையைக் கண்டு வியப்படைகிறார்” என்றார்.

எல்லைக் கட்டுப்பாடுகளை கடுமையாக்குவதற்கும், சட்டவிரோத நுழைவு ஹாட்ஸ்பாட்களில் காணப்படும் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரைத் தடுத்து நிறுத்துவதற்கும் குடிவரவுத் துறை பதிவுத் துறை மற்றும் காவல்துறையினருடன் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளும் என்று ஹம்சா இன்று முன்னதாகவே தெரிவித்திருந்தார்.

இது மனிதநேயமற்றது மட்டுமல்ல, இது தொற்றின் அதிகரிப்புக்கு பங்களிக்கும். இது ஏற்கனவே அதிக சுமை கொண்ட சுகாதார அமைப்பின் சுமையை அதிகரிக்கும் என்று அவர் கூறினார், கடந்த ஆண்டு தடுப்பு மையங்களுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள அதிக எண்ணிக்கையிலான கிளஸ்டர்களை அவர் நினைவுப்படுத்தினார்.

புலம்பெயர்ந்தோரை பலிகடாக்களாக அரசாங்கம் பயன்படுத்துவதாகவும், தொற்றுநோய்களின் பிரச்சினைகளிலிருந்து கவனத்தை மாற்றுவதாகவும் அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

அதற்கு பதிலாக, தொழிலாளர்கள் முறையான சுரண்டலால் எழும் உண்மையான பிரச்சினையை அரசாங்கம் கையாள வேண்டும். இது நாட்டில் அதிக எண்ணிக்கையிலான ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு வழிவகுத்தது.

வடக்கு-தெற்கு முன்முயற்சி நிர்வாக இயக்குனர் அட்ரியன் பெரேரா, தேசிய தடுப்பூசி திட்டத்திற்கு குறுக்கீடு தடைபடும். ஏனெனில் புலம்பெயர்ந்தோர் முன்வர விருப்பம் குறைவாக இருக்கும்.

குடியேறியவர்களுக்கு தடுப்பூசி போட வந்தால் அவர்கள் கைது செய்யப்பட மாட்டார்கள் என்று அரசாங்கம் கூறுகிறது. ஆனால் பின்னர் அவர்கள் இதுபோன்ற விஷயங்களைச் சொல்கிறார்கள், இது நம்பிக்கையை இழக்க வைக்கிறது. பிறகு அவர்கள் எவ்வாறு தடுப்பூசி போட்டு கொள்ள முன்வருவார்கள்.

அதிகமான மக்களை காவலில் வைப்பது கைதிகளுக்கு பொது சுகாதார ஆபத்து மட்டுமல்ல, வசதிகளை இயக்கும் பொறுப்பான அதிகாரிகளுக்கும் உள்ளது” என்று அவர் கூறினார்.

அம்னஸ்டி இன்டர்நேஷனல் மலேசியா கைது மற்றும் தடுப்புக்காவலை குடியேற்றக் கட்டுப்பாட்டுக்கு ஒரு கருவியாகப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் அரசாங்கம் “அரசு அமல்படுத்திய கொடுமை” என்று குற்றம் சாட்டியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here