துன் மகாதீர் குறிப்பிட்டிருந்த Mageran என்றால் என்ன? அது எப்பொழுது நாட்டில் அமல்படுத்தப்பட்டிருந்தது

பெட்டாலிங் ஜெயா: முன்னாள் பிரதமர் டாக்டர் மகாதீர் முகமது நேற்று குறிப்பிட்டுள்ள  “Mageran” என்றால் என்ன என்று இளம் மலேசியர்கள் யோசித்துக்கொண்டிருக்கலாம்.பழைய தலைமுறையில் உள்ள பலருக்கு, இது நாட்டின் வரலாற்றில் ஒரு இருண்ட புள்ளியின் நினைவுகளைத் தருகிறது.

இந்த வார்த்தை மஜ்லிஸ் கெராக்கான் நெகாராவின் (Majlis Gerakan Negara) சுருக்கமாகும் இது தேசிய செயல்பாட்டு கவுன்சில் என மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது. மகாதீர் நேற்று இஸ்தானா நெகராவில் தனது மாமன்னரை சந்தித்தபோது, ​​பெரிகாத்தான் நேஷனலில் இருந்து நாட்டின் நிர்வாகத்தை Mageran எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும் என்று முன்மொழிந்தார். சபைக்கு தலைமை தாங்க முன்வந்ததாகவும் கூறினார்.

சமூக ஆர்வலர் சந்திரா முசாபரின் சில உதவியுடன், எஃப்எம்டி Mageran பின்னணியையும் அது செயலில் இருந்தபோது அது வகித்த பங்கையும் கவனிக்கிறது. மே 13, 1969 அன்று, அவசரகால நிலை அறிவிக்கப்பட்டு, மே 13 இனக் கலவரத்தைத் தொடர்ந்து ஊரடங்கு உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டது. இது பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு வெடித்தது.

இது ஒரு கவனிப்பு அரசாங்கமாக செயல்பட்டு, சட்டத்தின் ஆட்சியை மீட்டெடுக்கவும், நாட்டை தேசிய நல்லிணக்கத்தை நோக்கி நகர்த்தவும் முயன்றது. இது 1971 இல் கலைக்கப்பட்டது.அப்போதைய பிரதமர் துங்கு அப்துல் ரஹ்மான் Mageran விலகி இருக்க விரும்பினார். மேலும் அதன் துணை பிரதமரான அப்துல் ரசாக் ஹுசைனை அதன் இயக்குநராக நியமித்தார்.

இது குறித்து தனக்காக ஒருவரை நியமிக்க விரும்புவதாக துங்கு கூறினார் என்றார் சந்திரா. “ரசாக் மிகவும் இளையவர். எனவே அவரை அந்த பாத்திரத்திற்கு நியமித்தார். ” நாடு ஒரு பொதுத் தேர்தலைக் கடந்த நிலையில், இதுவரை எந்த அமைச்சரவையும் நியமிக்கப்படவில்லை. எனவே துங்குவின் முந்தைய அமைச்சரவையில் பல உறுப்பினர்கள் Mageranனில் அமர நியமிக்கப்பட்டனர்.

டாக்டர் இஸ்மாயில் அப்துல் ரஹ்மான், வீ.தி.சம்பந்தன், டான் சீவ் சின் மற்றும் முஹம்மது கசாலி ஷாஃபி ஆகியோர் முக்கிய உறுப்பினர்களாக இருந்தனர். ஆயுதப்படைத் தலைவர் தெங்கு ஒஸ்மான் ஜிவா மற்றும் காவல் ஆய்வாளர் முகமது சல்லே இஸ்மாயில் ஆகியோரும் சபை உறுப்பினர்களாக இருந்தனர். பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னர், சுகாதார காரணங்களை சுட்டிக்காட்டி இஸ்மாயில் உள்துறை அமைச்சர் பதவியை ராஜினாமா செய்திருந்தார். ஆனால் ரசாக்கை அழைத்தபோது, ​​அவர் உடனடியாக சபையில் பணியாற்ற ஒப்புக்கொண்டார்.

முந்தைய அமைச்சரவையில் எம்.சி.ஏ தலைவர் டான் மற்றும் எம்.ஐ.சி தலைவர் சம்பந்தன் முறையே நிதி அமைச்சர் மற்றும் பொதுப்பணி அமைச்சராக இருந்தனர். கசாலி வெளிவிவகார அமைச்சில் நிரந்தர செயலாளராக இருந்தார்.

Mageran ஒரு அமைச்சரவையைப் போலவே இருந்தது. சபை உறுப்பினர்கள் தங்கள் இலாகாக்களை நிர்வகித்தனர். அதன் முக்கிய பணி சட்ட ஒழுங்கை மீட்டெடுப்பதாக இருந்தது. ஊரடங்கு உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டு இராணுவம் அணிதிரட்டப்பட்டதன் மூலம், சில மாதங்களுக்குள் அமைதியை மீண்டும் ஸ்தாபிப்பதற்கான இலக்கை அது அடைந்தது. மே 13 க்குப் பின்னர் சில மாதங்களில் இங்கேயும் அங்கேயும் மோதல்கள் ஏற்பட்டன, ஆனால் சபை விரைவாக இவற்றைக் கையாண்டது என்று சந்திரா கூறினார்.

தேசிய ஆலோசனைக் குழு (என்.சி.சி) மற்றும் தேசிய நல்லெண்ண கவுன்சில் போன்ற அமைப்புகளை நிறுவுவதன் மூலம் நாட்டின் சமூக மற்றும் பொருளாதார போக்கை அமைப்பதில் Mageran பங்கு வகித்திருக்கிறது.

ரசாக் தலைமையிலான என்.சி.சி, பல்வேறு சமூகங்கள், அரசியல் கட்சிகள், தொழில்முறை அமைப்புகள், தொழிற்சங்கங்கள், வணிகக் குழுக்கள் மற்றும் பலவற்றின் பிரதிநிதிகளைக் கொண்டது. அதன் முதன்மை பணிகளில் வறுமையை ஒழித்தல், பொருளாதார செல்வத்தை மறுபகிர்வு செய்தல் மற்றும் பூமிபுத்ராவினருக்கு அதிக சலுகைகளை வழங்க நோக்கமாகக் கொண்ட பொருளாதாரக் கொள்கையில் பணியாற்றுவதாகும்.

புதிய பொருளாதாரக் கொள்கை (NEP) என அறியப்பட்ட இந்தக் கொள்கை, “இனத்தைப் பொருட்படுத்தாமல் வறுமையை ஒழிக்கவும், சமூகத்தை மறுசீரமைக்கவும் முயன்றது, இதனால் பொருளாதாரச் செயல்பாடுகளுடன் இனத்தை அடையாளம் காண்பது குறையும்” என்று சந்திரா கூறினார்.

நாட்டின் வெற்றி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்காக மலேசியர்களிடையே ஒற்றுமையை உருவாக்கும் முயற்சியில் என்.சி.சி ருகுன் நெகாராவை வகுத்தது. இது ஐந்து கொள்கைகள் மற்றும் ஐந்து தேசிய அபிலாஷைகளின் பட்டியல் மற்றும் இது இன்றுவரை தேசிய கல்வி முறையின் ஒரு பகுதியாகவே உள்ளது.

Mageran புதுப்பிக்க வேண்டிய அவசியம் உள்ளதா? சந்திராவின் கூற்றுப்படி, அவசரகால நிலையின் புதிய பிரகடனத்தை மீறி இப்போது சூழ்நிலைகள் வேறுபட்டிருப்பதால் அது தேவையில்லை. பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக 1969 ஆம் ஆண்டில் அவசரநிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டதாகவும், சட்டத்தின் ஆட்சியை மீட்டெடுப்பதற்கும் வன்முறை அதிகரிப்பதைத் தடுக்க Mageran தேவைப்படுவதாகவும் அவர் கூறினார்.

Mageran முற்றிலும் அவசியமாக இருந்ததற்கு முக்கிய காரணம், வெடித்த கலவரங்களைக் கையாள்வதே என்று அவர் கூறினார். “பாதுகாப்பு, வன்முறை, கொலைகள் மற்றும் பலவற்றைக் கையாளக்கூடிய ஒரு அமைப்பு எங்களுக்குத் தேவை. கடந்த ஜனவரியில் அறிவிக்கப்பட்ட அவசரகால விஷயத்தில், இது தெளிவாக சுகாதார அவசரநிலையை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

மேலும், பொதுத் தேர்தல் முடிவடைந்ததிலிருந்து கலவரத்தின் போது செயல்படும் அமைச்சரவை எதுவும் இல்லை என்று அவர் கூறினார். இது ஏதோவொரு ஆளும் குழுவை அமைப்பது அவசரமானது. முஹிடின் யாசின் ஏற்கனவே ஒரு அமைச்சரவை வைத்திருந்தார் என்று அவர் குறிப்பிட்டார். அடுத்த புதன்கிழமை அனைத்து மலாய் ஆட்சியாளர்களுடனும் ஒரு கூட்டத்திற்கு தலைமை தாங்குவதற்கு முன்பு மாமன்னர்  அரசியல் கட்சித் தலைவர்களைத் தொடர்ந்து சந்தித்து வருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here