இந்தோனேசியாவில் 6.1 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம்

ஜகார்த்தா: இந்தோனேசியாவின் சுலவேசி தீவின் கடற்கரையில் சனிக்கிழமை 6.1 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது என்று அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது. ஆனால் சுனாமி எச்சரிக்கை எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை. உடனடியாக சேதம் ஏற்பட்டதாக எந்த தகவலும் இல்லை.

வடக்கு சுலவேசியில் உள்ள மனாடோ நகரிலிருந்து வடகிழக்கில் 258 கி.மீ தொலைவில் 68 கி.மீ ஆழத்தில் இந்த நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது. ஜப்பானில் இருந்து தென்கிழக்கு ஆசியா வழியாகவும், பசிபிக் படுகை முழுவதும் பரவியிருக்கும் டெக்டோனிக் தகடுகள் மோதுகின்ற பசிபிக் “ரிங் ஆஃப் ஃபயர்” இல் இந்தோனேசியா அடிக்கடி நிலநடுக்கங்களை அனுபவிக்கிறது.

ஜனவரியில், சுலவேசியைத் தாக்கிய 6.2 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தால் 100 க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் ஆயிரக்கணக்கானோர் வீடற்றவர்களாக இருந்தனர்.

2018 ஆம் ஆண்டில் ஒரு சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கம் லோம்பாக் தீவை உலுக்கியது, மேலும் பல நிலநடுக்கங்கள் அடுத்த இரண்டு வாரங்களில் தொடர்ந்தன. சுற்றுலா தீவு மற்றும் அண்டை நாடான சும்பாவாவில் 550 க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்டனர். அந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில், சுலவேசி தீவில் பாலுவில் 7.5 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் மற்றும் அதைத் தொடர்ந்து ஏற்பட்ட சுனாமியால் 4,300 க்கும் மேற்பட்டோர் இறந்தனர் அல்லது காணாமல் போயுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here