டத்தாரான் மெர்டேகாவில் ஃபிளாஷ் கும்பலில் கருப்பு கொடிகள் மற்றும் ஐந்து “இறந்த உடல்களின்” உருவங்கள்

பதினான்கு கறுப்புக் கொடிகள் மற்றும் வெள்ளை துணியால் மூடப்பட்ட ஐந்து “இறந்த உடல்களின்” உருவங்கள் டத்தாரான் மெர்டேகாவில் இன்று Sekretariat Solidariti Rakyat (SSR)   ஏற்பாடு செய்த ஒரு ஃபிளாஷ் கும்பலின் ஒரு செயலாக டத்தாரான் மெர்டேகாவில் வைக்கப்பட்டன. ஒரு அறிக்கையில், கோவிட் -19 இலிருந்து அதிகரித்து வரும் இறப்பு எண்ணிக்கை மற்றும் தற்கொலை வழக்குகளை இந்த உருவங்கள் பிரதிபலிப்பதாக குழு தெரிவித்துள்ளது.

#Keluardanlawan (வெளியே சென்று சண்டை) என்ற ஹேஷ்டேக்குடன் “Kita mati dalam derhaka” (We die in treason)என்று வாசிக்கும் பதாகை உருவங்களுடன் இருந்தது. மறைந்த காசிம் அகமது எழுதிய ஒரு கவிதையால் இந்த பேனர் ஈர்க்கப்பட்டன. இது “Kian lama kita mati dalam setia, kali ini kita hidup dalam derhaka!”  (இவ்வளவு காலமாக நாங்கள் கீழ்ப்படிதலால் இறந்துவிட்டோம், இப்போது நாங்கள் தேசத்துரோகமாக வாழ்கிறோம்).

இதற்கிடையில், 14 கறுப்புக் கொடிகள் அனைத்து மாநிலங்களின் “மக்கள் கோபத்தை” குறிக்கின்றன, சமூக ஊடகங்களில் #lawan and #KerajaanGagal போன்ற ஹேஷ்டேக்குகளைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் காட்டப்பட்டுள்ளது. கோவிட் -19 தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்துவதில் பெரிகாத்தான் நேஷனல் (PN) அரசாங்கத்தின் நம்பகத்தன்மை தோல்வியுற்றது என்பதை நாங்கள் வலியுறுத்துகிறோம். மேலும் கோவிட் -19 வழக்குகள் சுழல் நிலையில் வெள்ளைக் கொடியை உயர்த்திய மக்களின் அவலநிலை கூட கேலி செய்யப்பட்டது.

“மக்கள் வருமானம் இல்லாததால் பசியால் இறந்துவிடுவார்கள் அல்லது கோவிட் -19 நோய்த்தொற்று காரணமாக இறந்துவிடுவார்கள். இன்னும் ஒரு நீலக் கொடியை உயர்த்துவது குறித்து பிரதமரால் ஒரு ஒரு முட்டாள்தனமான நகைச்சுவையை எப்படி செய்ய முடியும்” என்று எஸ்.எஸ்.ஆர்.கேள்வி எழுப்பியது.

எஸ்.எஸ்.ஆர் அவர்களின் அறிக்கையில் முஹிடின் ராஜினாமா செய்ய மூன்று கோரிக்கைகளை முன்வைத்தது. ஒரு முழு நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடர் ஒரு “government ceramah” (அரசாங்க சொற்பொழிவு) மட்டுமல்ல, அனைவருக்கும் தானியங்கி தடை விதிக்கப்பட வேண்டும்.

ஜூலை 26 ம் தேதி ஐந்து நாட்களுக்கு நாடாளுமன்றம் கூட்டப்படும். எவ்வாறாயினும், கொடுக்கப்பட்ட பயணம், அமர்வின் பெரும்பகுதி கோவிட் -19 நிலைமை குறித்த விளக்கங்களுக்கு அரசாங்கத்திடமிருந்து செலவிடப்படும் என்று சுட்டிக்காட்டியது. இதற்கிடையில், கடன் தடை தற்போது அனைவருக்கும்  கோரிக்கையின் பேரில் கிடைக்கிறது. தடைக்காலத்தில் கடன் வட்டி இன்னும் சேரும் என்பதையும் விமர்சகர்கள் வெளிப்படுத்தியுள்ளனர்.

ஃபிளாஷ் கும்பல் சுமார் 40 நிமிடங்கள் நீடித்தது. போலீசாரும் அவ்விடத்தில் இருந்தனர். இருப்பினும், எவரும் கைது செய்யப்படவில்லை. மேலும் போராட்ட அமைப்பாளர்களில் ஒருவரின் அடையாள அட்டையின் புகைப்படங்களை மட்டுமே போலீசார் எடுத்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here