நாளை நடைபெறும் நாடாளுமன்ற கூட்டத்தில் அனைத்து எம்.பி.களும் கலந்து கொள்ளலாம்; மக்களவை சபாநாயகர் தகவல்

கோலாலம்பூர் : நாளை (ஜூலை 26) தொடங்கும் சிறப்பு அமர்வில் அனைத்து 220 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் (எம்.பி.க்கள்) கலந்து கொள்ள அனுமதிக்கப்படுவதாக மக்களவை  சபாநாயகர் டத்தோ அசார் அஜீசன் ஹருன் தெரிவித்துள்ளார்.

கலப்பின அமர்வை நடத்துவதற்கான திட்டம் தள்ளி வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், மக்களவையின் ஐந்து நாள் சிறப்பு அமர்வில் ஜூலை 26 முதல் 29 வரை மற்றும் ஆகஸ்ட் 2 ஆம் தேதி வரை எந்த விவகாரம் விவாதிக்கப்படாது என்றும் அவர் கூறினார்.

இதுபோன்று, சபையில் அனுமதிக்கப்பட்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கையில் வரம்பு இல்லை. மேலும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அனைத்து பிரதிநிதிகளும் கலந்து கொள்ளலாம், கோவிட் -19 க்கு எதிராக இன்னும் தடுப்பூசி போடப்படாதவர்கள் உட்பட என்றார் மக்களவையில் 222 இடங்கள் உள்ளன. ஆனால் அவற்றின்  பிரதிநிதிகள் இறந்த பின்னர் இரண்டு இடங்கள் காலியாக உள்ளன.

ஒரு கலப்பின நாடாளுமன்ற அமர்வை அமல்படுத்துவதற்கான கேள்வி சிறப்பு அமர்வில் விவாதிக்கப்படாது, மேலும் இது சட்டத்தின் தேவைகள் மற்றும் பலவற்றின் அடிப்படையில் மேலும் செம்மைப்படுத்தப்படுவதற்கான திட்டத்தை சிறிது காலத்திற்கு ஒத்திவைப்போம். இதுதான் தற்போதைய நிலை.

கலப்பின நாடாளுமன்ற முன்மொழிவு (மக்களவையில்) திரும்ப முடியாதவர்கள் அல்லது கோவிட் -19 காரணமாக கலந்து கொள்ள முடியாதவர்களின் நலனுக்காக. கலப்பின நாடாளுமன்றத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான திட்டம் அனைவருக்கும் பாதுகாப்பானதாக இருக்கும் என்று நாங்கள் நினைக்கிறோம் என்று அவர் சிறப்பு அமர்வுக்கான இறுதி ஏற்பாடுகள் குறித்த மெய்நிகர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

கிட்டத்தட்ட அனைத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கும் தடுப்பூசி போடப்பட்டுள்ளதாக அஸ்ஹார் கூறினார், 205 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் முழு இரண்டு அளவுகளையும் பெற்றுள்ளனர். 12 பேர் ஒரு டோஸ் பெற்றுள்ளனர், மேலும் மூன்று பேருக்கு இன்னும் தடுப்பூசி போடப்படவில்லை. அமர்வின் நிகழ்ச்சி நிரலில், பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அமைத்த விஷயங்கள் மட்டுமே விவாதிக்கப்படும் என்றும் வேறு எந்த இயக்கங்களும் அனுமதிக்கப்படாது என்றும் அசார் கூறினார்.

மக்களவையின் வழக்கமான சந்திப்பைப் போலல்லாமல், சிறப்பு அமர்வு மக்களவை நிலையான உத்தரவுகளின் நிலையான ஆணை 11 (3) இன் அடிப்படையில் கூட்டப்பட்டது. இது கூட்டத்தின் நிகழ்ச்சி நிரலை அமைக்க பிரதமருக்கு அதிகாரம் அளிக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here