மலேசியா திரைப்பட தயாரிப்பாளர்கள் இனவெறி கொண்ட மெர்டேகா வீடியோ தயாரிப்பாளர்களுக்கு எதிராக நடவடிக்கை கோருகின்றனர்

இனவெறி கருத்துகளுடன் கூடிய மெர்டேகா கருப்பொருள் வீடியோ “கவலையும் சங்கடமும்” ஏற்பட்டிருப்பதோடு மற்றும் அதன் தயாரிப்பாளர்கள் மீது உரிய நடவடிக்கை எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று மலேசியாவின் திரைப்பட இயக்குநர்கள் சங்கம் (FDAM) இன்று தெரிவித்துள்ளது.

ஒரு அறிக்கையில், FDAM ஒரு  என்ஜிஓ  இக்ராம் தயாரித்த வீடியோவை “கடுமையாக எதிர்க்கிறது” என்று கூறினார். இதில் ஒரு மலாய் தந்தை தனது மனைவியால் கண்டிக்கப்படுவதற்கு முன்பு தனது மகனுக்கு முன்னால் மற்ற இனங்களை  இழிவாக பேசுவதாக காட்டப்படுகிறது.

சமூக ஊடக தளங்களில் வெளியிடப்பட்ட இந்த விளம்பரம் பார்ப்பதற்கு ஏற்றதல்ல மற்றும் இது மாதிரியான கற்பித்தல் வழிகாட்டியாக பயன்படுத்தப்படக்கூடாது என்று FDAM கருதுகிறது.

“FDAM அதிகாரிகளுக்கு, அதாவது உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் மலேசிய தகவல்தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா கமிஷன் (MCMC), வீடியோவுக்கு காரணமானவர்கள் மீது உரிய நடவடிக்கை எடுக்குமாறு கேட்டுக்கொள்கிறது என்று FDAM தலைவர் அஹ்மத் இப்ராகிம் கூறினார். இது மற்றவர்களுக்கு ஒரு பாடமாக அமையும் அதையே செய்ய.

தகவல்தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா அமைச்சகம் மற்றும் தேசிய திரைப்பட மேம்பாட்டுக் கழகம் மலேசியா (ஃபினாஸ்) வீடியோவைப் பார்த்து தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் எடுக்கும் என்று அவர் நம்பினார்.

அதன் சமூக ஊடக தளங்களிலிருந்து இக்ராம் நீக்கிய வைரல் வீடியோவில், ஒரு மலாய் தந்தை இந்தியர்கள் மற்றும் சீனர்களை இழிவுபடுத்தும் விதத்தில் விவரிப்பது மற்றும் அவர்களை “கேங்க்ஸ்டர்ஸ்” மற்றும் “குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டுபவர்கள்” என்று ஸ்டீரியோடைப் செய்வதைக் காட்டுகிறது.

பின்னர், மகன் தனது தாய்க்கு மலாய், சீன மற்றும் இந்திய – மலேசியக் கொடியின் பின்னணியில் – சீன மற்றும் இந்திய எழுத்துக்களின் கீழ் இனச் சொற்கள் மற்றும் ஸ்டீரியோடைப்களின் வரைபடத்தை முடித்தார்.

அந்த வீடியோவில் அந்த சிறுவன் கூறியதாவது: “நான் இனவெறியில் பிறக்கவில்லை, ஆனால் எனக்கு கற்பிக்கப்பட்டது.”

இப்ராஹிம் பொது சேவை அறிவிப்பு (PSA) கருத்து வீடியோவில் “இந்த வீடியோவில் காணப்பட்ட இனவெறி வார்த்தைகள் படப்பிடிப்பு நோக்கங்களுக்காக மட்டுமே” என்று மறுப்பு தெரிவித்தாலும், அது இன்னும் பல்வேறு இனங்களை புண்படுத்தும் மற்றும் சமூகங்களிடையே நீண்டகாலமாக நிலைநாட்டப்பட்ட ஒற்றுமையை பாதிக்கும்.

வீடியோ அகற்றப்படுவதற்கு முன்பு சமூக ஊடகங்களில் பரவலாகப் பகிரப்பட்டிருப்பது “கவலையும் சங்கடமும்” என்று அவர் கூறினார்.

“இந்த வீடியோவின் செய்தி மிகவும் மறைமுகமானது, ஆனால் உள்நோக்கம் வழிமுறைகளை சட்டப்பூர்வமாக்காது என்பதை நினைவில் கொள்ள வேண்டும். ஒற்றுமைக்காக மற்ற இனங்களை வேட்டையாட வேண்டாம் என்றார்.

FDAM, ஒற்றுமையின் மதிப்பை, குறிப்பாக பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் அறிமுகப்படுத்திய ‘மலேசிய குடும்பம்’ கருத்தை நாட்டின் ஒவ்வொரு சமூக உறுப்பினரும் முடிந்தவரை பாராட்ட முடியும் என்று நம்புவதாக கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here