மார்ச் 2020 முதல் பேராக் மாநிலத்தில் மொத்தம் 80 தற்கொலைகள்

ஈப்போ: கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதத்தில் நடமாட்டக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு முதன்முதலில் அமல்படுத்தப்பட்டதில் இருந்து பேராக்கில் மொத்தம் 80 பேர் தற்கொலை செய்துள்ளனர் என்று டத்தோ டாக்டர் வான் நொராஷிகின் வான் நூர்டின் (PN-Kampung Gaja) கூறுகிறார்.

பெண்கள் மற்றும் குடும்ப மேம்பாடு, நல்வாழ்வு, சமூக நல்வாழ்வு மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனக் குழுத் தலைவர் கூறுகையில், 33 வழக்குகளில் மன அழுத்தத்தின் பங்களிப்பு முக்கிய காரணியாக இருப்பதாகக் கூறினார்.

மன அழுத்தம் தவிர்ந்த மற்றைய காரணங்களில் நிதி (13), நோய் (4), மருந்துகள் (3) மற்றும் மனநோய் (3) ஆகியவையும் அடங்கும். மேலும் 24 வழக்குகளின் காரணங்களை அறிய முடியவில்லை என்றும் டாக்டர் வான் நொராஷிகின் கூறினார்.

மேலும் பேராக்கில் தற்கொலை செய்தவர்களில் 66 பேர் ஆண்கள், 14 பேர் பெண்கள் என்றும் அவர் கூறினார்.

மாநில சட்டசபையில் வெள்ளிக்கிழமை (ஆகஸ்டு 27) நடைபெற்ற கேள்வி-பதில் அமர்வின் போது டத்தோ முகமது அசார் ஜமாலுதீனுக்கு (PN-சாங்காட் ஜோங்) பதிலளித்தபோது வான் நொராஷிகின் இவ்வாறு கூறினார்.

தொடர்ந்து கூறுகையில், மனநல சிகிச்சைக்காக இப்போது 9,772 நோயாளிகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், கடந்த ஆண்டு 5,213 பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், இந்த ஆண்டு ஜூன் வரை 4,559 பேர் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

மன அழுத்தம் மற்றும் தற்கொலை வழக்குகளை நிர்வகிக்க அரசின் நீண்டகால நடவடிக்கைகள் குறித்து முகமட் அஸாரின் கூடுதல் கேள்விக்கு, டாக்டர் வான் நொராஷிகின் சமூகத்திற்கு வாழ்வதற்கு உகந்த சூழலை உருவாக்குவது முக்கியம் என்று பதில் கூறினார்.

அதாவது “இது வீட்டிலிருந்தே தொடங்குகிறது. பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு வாழ்வின் முக்கியத்தை கற்பிக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

“நண்பர்கள், அயலவர்கள், உள்ளூர் சமூகங்கள், அரசசார்பற்ற அமைப்புக்கள் மற்றும் பள்ளிகள் போன்றவைகளும் குழந்தைகளை ஊக்குவிக்க வேண்டும், அவர்கள் சோதிக்கப்படும்போது மன அழுத்தத்தை எதிர்கொள்ள முடியும்” என்று டாக்டர் வான் நொராஷிகின் கூறினார்.

மாநிலத்தின் பெண்கள் மேம்பாட்டுத் துறையானது, சமூக ஆதரவு மற்றும் சமூக நடவடிக்கைகளுடன் சமூகத்தை மேம்படுத்துவதற்காக “Skuad Waja” (பெண்கள் எதிர்ப்பு குற்றவியல்) குழுவை உருவாக்கியுள்ளது என்று கூறினார்.

“அவர்கள் சமூகத்தில் ஏதேனும் பிரச்சனைகள் இருந்தால் அவற்றுக்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தும் விதமாக அமைக்கப்பட்டுள்ளதுடன் அவர்கள் அதிலிருந்து விடுபட உதவி வழங்குவார்கள் மற்றும் தொழில்முறை உதவிக்காக அந்தந்த நிறுவனங்களுக்கு வழக்குகளை பரிந்துரைப்பார்கள்,” என்றும் அவர் கூறினார்.

டாக்டர் வான் நொராஷிகின் மேலும் கூறுகையில், மாநில சுகாதாரத் துறையானது மனநல மற்றும் சமூக ஆதரவு சேவைகளை மருத்துவமனைகள் மற்றும் சுகாதார கிளினிக்குகளில் பாதிக்கப்படுவோரின் உணர்ச்சிகளை உறுதிப்படுத்தவும், தொற்றுநோய்களின் போது மனநலப் பிரச்சினைகளை சமாளிக்கவும் உதவுகிறது.

“ஆகஸ்ட் 14 நிலவரப்படி, சுமார் 270 தன்னார்வலர்கள் குழு உறுப்பினர்களாக நியமிக்கப்பட்டு பேரக்கிலுள்ள 24 நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கும் அணிதிரட்டப்பட்டுள்ளனர்” என்று  கூறினார்

“அவர்களுக்கு பல்வேறு அம்சங்களில் சமூகம் மற்றும் பெண்களின் வளர்ச்சிக்கு உகந்த மற்றும் இணக்கமான சூழலை உருவாக்க உதவுவதற்காக பயிற்சியும் ஆதரவும் வழங்கப்பட்டது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பிரச்சனைகளால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் பின்வரும் இடங்களை அணுகலாம்: மனநல உளவியல் சமூக ஆதரவு சேவை (03-2935 9935 அல்லது 014-322 3392); தாலியன் காசிஹ் (15999 அல்லது வாட்ஸ்அப் 019-261 5999); ஜாகிமின் குடும்பம், சமூக மற்றும் சமூக பராமரிப்பு மையம் (WhatsApp 0111-959 8214); மற்றும் நட்பு கோலாலம்பூர் (03-7627 2929 அல்லது www.befrienders.org.my/centre-in-Malaysia) .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here