கோவிட் தொற்றின் எச்சரிக்கையை கால்வாய்கள் நமக்கு உணர்த்துகிறது என்கிறார் virologist குமுதா தேவதாஸ்

ஜார்ஜ் டவுன்: நாடு கோவிட் -19 உடன்  வாழத் தயாராகி வரும் நிலையில், எதிர்காலத்தில் ஏற்படும் தொற்றுநோய்களைத் தடுக்க வேண்டும் என்றால் கால்வாய்களை  (சாக்கடைகள்) கவனிக்க வேண்டும்  என்று  மலேசிய அறிவியல் பல்கலைக்கழகத்தின்  (USM) virologist குமுதா தேவதாஸ் கூறுகையில், கழிவு நீர் ஒரு பகுதியில் கோவிட் -19 தொற்று பரவுவதை முன்கூட்டியே அறிந்து கொள்ள முடியும் என்கிறார்.

கை கழுவுதல், கபம், மழை மற்றும் கழிவுகள் மூலம் வைரஸ்கள் வெளியேற்றப்படுவதே இதற்குக் காரணம். இவை அனைத்தும் சாக்கடையில் முடிகின்றன. மற்ற பாக்டீரியா மற்றும் நோய்க்கிருமிகளையும் இந்த வழியில் கண்டறியலாம். குமுதான் கூற்றுப்படி, கழிவுநீரில் காணப்படும் கோவிட் -19 வைரஸின் அளவு 10,000 பேருக்கு ஒரு தொற்றுநோயாக இருந்தாலும், உள்ளூர் மக்களிடையே தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கையுடன் தொடர்புடையது என்று ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன. வெளியிடப்பட்ட ஆராய்ச்சியின் அடிப்படையில், SARS-CoV-2, கோவிட் -19 ஐ ஏற்படுத்தும் வைரஸ், மக்கள்தொகையில் பரவுவதற்கு முன்பு கழிவுநீரில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது  என்று அவர் கூறினார்.

பல ஐரோப்பிய நாடுகள் இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பே வரவிருக்கும் வெடிப்பு பற்றிய முன்னறிவிப்பை அளித்து இதுபோன்ற மாதிரிகளை எடுத்துள்ளன என்று அவர் மேலும் கூறினார். குமுதா ஆம்ஸ்டர்டாமில் மேற்கொள்ளப்பட்ட ஆராய்ச்சியை மேற்கோள் காட்டினார், அங்கு கோவிட் -19 வைரஸ் கழிவு நீரில் முதல் வழக்கு பதிவாக மூன்று வாரங்களுக்கு முன்பு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

இதேபோல் பார்சிலோனாவில், அதிகாரிகள் தங்கள் முதல் வழக்கு அறிவிக்கப்படுவதற்கு 41 நாட்களுக்கு முன்பு தங்கள் சாக்கடையில் வைரஸைக் கண்டறிந்தனர். அதே நேரத்தில் மிலனில், முதல் வழக்கு அறிவிக்கப்படுவதற்கு 64 நாட்களுக்கு முன்பு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here