முஸ்லீம் அல்லாதவர்கள் விவாகரத்து, பிரிவினை போன்றவற்றில் ஒரு தரப்பு முஸ்லிம்களாக இருக்க முடியாது – ஃபெடரல் நீதிமன்றம் அறிவித்தது

சிவில் நீதிமன்றத்தில் முஸ்லீம் அல்லாத தம்பதியர் சம்பந்தப்பட்ட விவாகரத்து அல்லது சட்டப்பூர்வ பிரிவு வழக்கில் ஒரு தரப்பில் முஸ்லீம் பெயர் குறிப்பிடப்பட   முடியாது என்று ஃபெடரல் நீதிமன்றம் இன்று ஓர் இமாலய   தீர்ப்பில் அறிவித்தது.

தலைமை நீதிபதி தெங்கு மைமுன் துவான் மாட், சட்டச் சீர்திருத்த (திருமணம் மற்றும் விவாகரத்து) சட்டம் (LRA) 1976 இன் பிரிவு 3 (3) இன் நேரடி விளக்கம் முஸ்லிம்களுக்குப் பொருந்தாது.  நீதிபதி மொஹமட் ஜவாவி சாலே தெங்கு மைமூன் ஒத்துக்கொண்டார். நளினி பத்மநாதன் மறுப்பு தெரிவித்தார்.

இந்தச் சட்டம் அனைத்து முஸ்லீம்களையும் முழுவதுமாக ஒதுக்கிவிட்டதா அல்லது இஸ்லாமிய சட்டத்தின் கீழ் திருமணம் செய்துகொண்ட முஸ்லிம்களை மட்டும் விலக்கியதா என்பதுதான் உச்ச நீதிமன்றத்தின் முன் பிரச்சினையாகும். இந்தச் சட்டம் ஒரு முஸ்லிமுக்குப் பொருந்தாது என்ற வார்த்தைகளின் அர்த்தத்தில் எந்த தெளிவும் இல்லை என்று தெங்கு மைமுன் கூறினார்.

பிரிவு 3(3) க்கு ஒரு எளிய மற்றும் நேரடியான கட்டுமானத்தைப் பயன்படுத்துவது ஒரு அபத்தத்திற்கு வழிவகுக்காது. மாறாக இது LRA இன் பொருள் மற்றும் அடிப்படை நோக்கம் மற்றும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 121(1A) மூலம் நிர்ணயிக்கப்பட்ட அதிகார வரம்புகளுடன் ஒத்துப்போகிறது. முஸ்லிமல்லாத மனைவியான AJS இன் மேல்முறையீட்டை நிராகரிப்பதில் அவர் கூறினார்.

JBMH, ஒரு முஸ்லிமாக இருப்பதால், LRA இன் பிரிவு 58(2) இன் கீழ் சேதங்களில் கண்டனம் செய்ய இயலாது என்றும் உயர் நீதிபதி தீர்ப்பளித்தார். எவ்வாறாயினும், விளக்கச் சட்டத்தில் 17A க்கு 1997 ஆம் ஆண்டு திருத்தம் கொண்டு வரப்பட்டது. பொதுவான சட்ட விதிகளின் மீது எழுதப்பட்ட சட்டங்களை உருவாக்குவதற்கான விதிகளை மாற்றியமைத்துள்ளது என்று நல்லினி கூறினார்.

இருப்பினும், எங்கள் நீதிமன்றங்கள் பொதுவான சட்ட விதிகளை தொடர்ந்து பயன்படுத்துகின்றன. பெரும்பாலும் பிரிவு 17A ஐ விட முன்னுரிமை அளிக்கின்றன என்று அவர் கூறினார். பிரிவு 3 (3) உண்மையில் படிக்கப்படக்கூடாது, ஆனால் பாராளுமன்றத்தின் நோக்கத்தை ஒருவர் பார்க்க வேண்டும்.

JBMH உடனான ஒரு விவகாரத்தில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்பட்டதால், RIS என அடையாளம் காணப்பட்ட தனது கணவர் மீது நீதித்துறைப் பிரிவினைக்காக 2019 இல் AJS மனு தாக்கல் செய்தது. உயர் நீதிமன்ற தீர்ப்பின்படி கட்சிகளின் அடையாளங்கள் மறைக்கப்பட்டன.JBMH பின்னர் LRA முஸ்லிம்களுக்கு பொருந்தாது என்ற அடிப்படையில் அவரது பெயரை நீக்க ஒரு விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தது.

விவாகரத்து மனுவில் ஒரு முஸ்லிமை இணைப் பிரதிவாதியாகப் பெயரிடலாம் என்றும் நீதித்துறைப் பிரிவின்போது அல்ல என்றும் உயர் நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது.

ஒரு விவாகரத்தில், ஒரு திருமண ஒப்பந்தம் ரத்து செய்யப்படுகிறது. அதேசமயம் நீதித்துறை பிரிவின் சந்தர்ப்பங்களில், திருமணம் தொடர்ந்து இருக்கும், ஆனால் தம்பதியினர் தனித்தனியாக வாழலாம். கடந்த ஆண்டு, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் JBMH இன் மேல்முறையீட்டை அனுமதித்தது, சட்டம் ஒரு முஸ்லிமுக்கு பொருந்தாது என்று கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here