புதிய வாக்காளர்களின் உரிமைகள் மற்றும் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துங்கள்

கோலாலம்பூர்: வரவிருக்கும் ஜோகூர் மாநிலத் தேர்தலில் புதிய வாக்காளர்களுக்கு அவர்களின் உரிமைகள் மற்றும் நலன்கள் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த,  சமூக ஊடகங்கள் மூலம் அறிவிப்புகளை வெளியிடுவதில் தேர்தல் ஆணையம் (EC) இன்னும் தீவிரமாக இருக்க வேண்டும்.

பார்ட்டி பெஜுவாங் தனா ஏர் (பெஜுவாங்) தலைவர் டத்தோஸ்ரீ முக்ரிஸ் மகாதீர் நேற்று ஒரு அறிக்கையில், அதிக வாக்குப்பதிவு சதவீதத்தை உறுதிப்படுத்த இதுபோன்ற முயற்சிகள் எடுக்கப்பட வேண்டும். எனவே அடுத்த ஜோகூர் அரசாங்கம் உண்மையிலேயே மக்களின் ஆணையைப் பெற்றதாக இருக்கும் என்று கூறினார்.

வாக்காளர்கள் விடுப்புக்கு விண்ணப்பிக்கத் தேவையில்லை என்பதற்காக சனிக்கிழமையன்று வாக்குப்பதிவு நடத்தப்பட வேண்டும் என்றும் பெஜுவாங் அறிவுறுத்துகிறார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

மாநிலத் தேர்தல் முறையாகவும், நியாயமாகவும் நடைபெற வேண்டும் என்று கூறிய முக்ரிஸ், நாட்டின் ஜனநாயக அமைப்பு திறமையாகவும், வெளிப்படைத்தன்மையுடனும் இருப்பதை உறுதி செய்யும் பொறுப்பை தேர்தல் ஆணையம் ஏற்கும் என்று கட்சி நம்புகிறது என்றார்.

ஜனவரி 22 ஆம் தேதி மாநில சட்டமன்றம் கலைக்கப்பட்ட பிறகு, ஜோகூர் மாநில தேர்தலுக்கான தேதிகளை நிர்ணயம் செய்ய பிப்ரவரி 9 ஆம் தேதி EC ஒரு சிறப்புக் கூட்டத்தை நடத்தும்.

முக்ரிஸ், அஞ்சல் வாக்காளர்களுக்கான பதிவு செயல்முறையை எளிமையாக்க வேண்டும் என்றும், வாக்குச் சீட்டுகளை வழங்குவது உள்ளிட்ட தபால் மூல வாக்களிப்பு முறைகள் எளிமையானதாகவும், வெளிப்படையாகவும், சரியான நேரத்தில் கணக்கிடும் மையங்களில் சேகரிக்கப்படுவதையும் உறுதி செய்யுமாறு தேர்தல் ஆணையத்தை வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here