1எம்டிபி ஊழல் இணைப்பு தொடர்பாக BNM தெளிவுபடுத்த வேண்டும் – அன்வார் வலியுறுத்தல்

சமீபத்திய குற்றச்சாட்டுகளின் போது  1எம்டிபி ஊழலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும் பேங்க் நெகாரா மலேசியா குற்றச்சாட்டுக் குறித்து  தெளிவாக விளக்கம் வழங்க வேண்டும் என்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிம் கோரியுள்ளார்.

கடந்த வாரம் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் தென்கிழக்கு ஆசியாவின் முன்னாள் தலைவர் டிம் லீஸ்னர் அமெரிக்க நீதிமன்றத்தில் 1எம்டிபி-இணைக்கப்பட்ட பணத்திற்கு பிஎன்எம் தொடர்பு இருப்பதாக குற்றம் சாட்டிய சாட்சியத்தை முன்னிலைப்படுத்திய அன்வார், வங்கியாளரின் குற்றச்சாட்டுகளை மத்திய வங்கி சரியாக கவனிக்கத் தவறியது அதன் நற்பெயருக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் என்றார்.

என்னைப் பொறுத்தவரை, பணப் புழக்கத்திற்கு பிஎன்எம் பொறுப்பு.  அவர்களால் இந்த உரிமைகோரலை மட்டும் தெரியாது என்று கூற முடியாது. ஒரு பொறுப்பு நிறுவனம் அதன் அமலாக்கப் பொறுப்புகளில் இருந்து தவறு செய்யும்போது எல்லோரும் அதைப் பயன்படுத்திக் கொள்வார்கள். ஒரு விரிவான விசாரணை இருக்க வேண்டும் என்று அவர் மக்களவை சிறப்பு கூட்டத்தில் கூறினார்.

நியூயார்க்கில் உள்ள புரூக்ளின் ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில் நடைபெற்று வரும் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் மலேசியாவின் முன்னாள் வங்கியாளர் ரோஜர் என்ஜியின் விசாரணையில் லீஸ்னர் முக்கிய சாட்சியாக உள்ளார்.

கடந்த வாரம், லெய்ஸ்னர் நடுவர் மன்றத்திடம், “ஒரே இரவில்” 1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் அந்நியச் செலாவணியை 1MDB இலிருந்து Petro Saudi International (PSI) க்கு மாற்றுவதற்கு, அப்போதைய BNM கவர்னர் ஸெட்டி அக்தர் அஜீஸின் கணவரான Tawfiq Ayman லஞ்சம் வழங்கப்பட்டதை அடுத்து அதைச் செய்வதற்கு BNM ஒப்புதல் அளித்தது.

பதிலில் BNM 1MDB ஆல் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட அனைத்து சமர்ப்பிப்புகளும் BNM க்கு மற்ற நிறுவனங்களின் எந்தவொரு சமர்ப்பிப்பிற்கும் பொருந்தும் அதே ஒப்புதல் அளவுகோல்கள் மற்றும் உள் ஆளுகை செயல்முறைக்கு உட்பட்டது என்று கூறியது. முன்னாள் BNM ஆளுநரின் கணவருக்கு சொந்தமான கணக்குகள் தொடர்பாக வெளிநாட்டு நிதி நுண்ணறிவுப் பிரிவுகளிடமிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின் முந்தைய அறிக்கைகளைத் தொட்டு, மத்திய வங்கியானது சம்பந்தப்பட்ட சட்ட அமலாக்க நிறுவனங்களுக்கு ஏற்கனவே தகவல் அளித்துள்ளதாகக் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here