உக்ரைனுக்கு ஆதரவான மெழுகுவர்த்தி விழிப்புணர்வுக்காக கூடிய 2 உக்ரைனியர்கள் மற்றும் மலேசிய ஆர்வலர்களிடம் போலீசார் விசாரணை

உக்ரைனுக்கான ஒற்றுமையை வெளிப்படுத்தும் வகையில் மெழுகுவர்த்தி ஏந்தி போராட்டத்தில் ஈடுபட்டதற்காக மலேசிய ஆர்வலர் மற்றும் இரண்டு உக்ரைன் பிரஜைகள் இன்று காவல்துறையினரால் விசாரிக்கப்பட்டனர். உக்ரைனைச் சேர்ந்த லிடியா முருகன் 39, செய்தியாளர்களிடம் வாக்குமூலம் அளிக்க டாங் வாங்கி காவல் நிலையத்திற்கு அழைக்கப்பட்டதாக கூறினார்.

நாங்கள் போலீஸ் விசாரணைகளுக்கு ஒத்துழைப்பதற்கும் வாக்குமூலங்களை வழங்குவதற்கும் இங்கு வந்துள்ளோம். தங்கள் பணியைச் செய்ததற்காக காவல்துறையினருக்கு நாங்கள் நன்றி கூறுகிறோம் என்று ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக மலேசியாவில் வசிக்கும் லிடியா கூறினார். காவல்துறையினர் எங்கள் நிலைமையை புரிந்துகொள்வார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

தனது வாக்குமூலத்தைப் பதிவுசெய்ய போலீசாரால் அழைக்கப்பட்ட செயற்பாட்டாளர் வோங் யான் கே, உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் ஆக்கிரமிப்பு குறித்த மலேசியாவின் நிலைப்பாடு குறித்து பேச்சு நடத்துமாறு வெளியுறவு அமைச்சர் சைபுதீன் அப்துல்லாவை இன்று வலியுறுத்தினார். அமைச்சர் தலையிட்டு காவல்துறை விசாரணையை நிறுத்துமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் தாக்குதலுக்கு கண்டனம் தெரிவிக்கும் ஐக்கிய நாடுகளின் பொதுச் சபையில் தீர்மானத்திற்கு வாக்களித்ததில் மற்ற 140 நாடுகளுடன் மலேசியா இணைந்துள்ளது. விழிப்பூட்டலில் பங்கேற்பாளர்களை இப்போது காவல்துறை ஏன் விசாரிக்கிறது? இதன் பொருள் மலேசியா தனது நிலைப்பாட்டை மாற்றிக்கொண்டதா? உரிமைக் குழுவான Suara Rakyat Malaysia (Suaram)ஒருங்கிணைப்பாளரும் வோங் கேட்டார்.

மலேசியாவில் உள்ள உக்ரேனியர்கள் தங்கள் தாயகத்துக்காக நிற்பதற்காக விசாரணை நடத்தப்படுவதற்குப் பதிலாக அவர்களை அனுதாபத்துடன் நடத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

லிடியா மற்றும் வோங்கைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்திய வழக்கறிஞர் சுகன் ராமன், அவர்கள் அமைதியான ஒன்றுகூடல் சட்டத்தின் பிரிவுகள் 4(1)(a) மற்றும் 9(5) மற்றும் தொற்று நோய் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாடு விதிகள் 2021 ஆகியவற்றின் கீழ் விசாரிக்கப்படுவதாக கூறினார்.

மார்ச் 5 அன்று, ரஷ்யப் படைகள் தங்கள் நாட்டைத் தாக்கிய பின்னர், உக்ரேனியர்கள் தங்கள் தாயகத்திற்கும் அதன் மக்களுக்கும் ஒருமைப்பாட்டைக் காட்ட Dataran Merdeka இல் ஒரு மெழுகுவர்த்தி விழிப்புணர்வுக்காக கூடினர். 50க்கும் மேற்பட்டோர் மெழுகுவர்த்தி ஏற்றி, “உக்ரைனுக்கு அமைதி” மற்றும் “உக்ரைனுக்கு கைகொடுங்கள்” என்ற பதாகைகளை ஏந்தியவாறு விழிப்புணர்வுப் பேரணியில் ஈடுபட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here