அசுத்தம் காரணமாக இரு தொழிற்சாலைகள் இரு வாரங்களுக்கு மூட உத்தரவு

ஜார்ஜ் டவுன்: உணவு பதப்படுத்துதல் மற்றும் சேமிப்பு பகுதிகளில் எலிக்கழிவுகள் இருப்பது உள்ளிட்ட அசுத்தமான சூழல் காரணமாக நூடுல்ஸ் பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலை மற்றும் சோயா சாஸ் தொழிற்சாலையை இரண்டு வாரங்களுக்கு மூட உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

பினாங்கு சுகாதாரத் துறையின் உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் தரப் பிரிவு (BKKM) சுற்றுச்சூழல் சுகாதார அதிகாரி, முகமட் வசீர் காலித், இரண்டு வளாகங்களிலும் ‘Ops Tegar 2’ சோதனையின் போது, ​​தூய்மையின் அளவு நிர்ணயிக்கப்பட்ட தரநிலைகளை பூர்த்தி செய்யவில்லை என்பதைக் கண்டறிந்தார்.

முறையே ஜாலான் பேராக் மற்றும் பத்து லாஞ்சாங்கில் அமைந்துள்ள இரண்டு தொழிற்சாலைகளும், கிட்டத்தட்ட RM12,000 மதிப்புள்ள தலா மூன்று சம்மன்களும் வழங்கப்பட்டன.

உணவுச் சட்டம் 1983 இன் பிரிவு 11 இன் கீழ் ஏப்ரல் 16 ஆம் தேதி வரை இந்த தொழிற்சாலைகளை மூடுவதற்கான அறிவிப்பு உத்தரவையும் நாங்கள் வழங்கியுள்ளோம் என்று அவர் இன்று செயல்பாட்டிற்குப் பிறகு செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

பட்டு லாஞ்சாங்கில் உள்ள சோயாபீன் சார்ந்த தயாரிப்பு பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலையில் ஆய்வு செய்தபோது, ​​எலிக்கழிவுகள், கரப்பான் பூச்சிகள் மற்றும் கடந்த 10 ஆண்டுகளாக இயங்கி வந்த வளாகங்கள் கழிவறை பகுதியில் சோயாபீன்கள் அடங்கிய பீப்பாய்களை வைப்பதன் மூலம் சுகாதாரத்தை புறக்கணிப்பது கண்டறியப்பட்டது.

விசாரணையின் அடிப்படையில், அவரது குழு இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொழிற்சாலையில் சோதனை நடத்தியது. அதேபோன்ற குற்றங்களுக்காக உரிமையாளருக்கு சம்மன்கள் வழங்கப்பட்டன. வளாகம் அசுத்தமாக இருந்ததால் 14 நாட்களுக்கு மூட உத்தரவிட்டது உட்பட.

எங்கள் ஆய்வில் தொழிற்சாலையில் எலிகள் சுற்றித் திரிவதைக் கண்டறிந்தது மற்றும் விலங்குகளின் கழிவுகள் கூட சோயாபீன் சேமிப்புப் பகுதியில் கரப்பான் பூச்சி கூடுகளுடன் எல்லா இடங்களிலும் காணப்பட்டன என்று அவர் கூறினார். இந்த சோதனையின் போது இரண்டு வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் உட்பட மூன்று ஆண் தொழிலாளர்கள் இருந்தனர்.

இதற்கிடையில், நூடுல்ஸ் பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலையில் நடத்தப்பட்ட சோதனையில், அது அழுக்கான நிலையில் இயங்கி வருவதும், பயன்படுத்திய உபகரணங்கள் கூட தூசியால் மூடப்பட்டிருப்பதும் கண்டறியப்பட்டது என்றார்.

தொழிற்சாலையில் சேறு பூசப்பட்ட உபகரணங்கள் கூட இருப்பதாகவும் நீண்ட காலமாக கழுவப்படாத வழுக்கும் தரை இருந்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here