வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட சாலைகளை சரி செய்ய 5 பில்லியன் ரிங்கிட் நிதி- பிரதமர் தகவல்

மாநிலங்களில் சாலை பழுதுபார்ப்பதற்காக 5 பில்லியன் ரிங்கிட் மத்திய நிதி இப்போது வெள்ளத்தால் ஏற்படும் சேதங்களை உள்ளடக்கியதாக விரிவாக்கப்படும் என்று பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் இன்று தெரிவித்தார்.

மாநில சாலைகளில் உள்ள பாலங்கள், வடிகால்கள், கல்வெட்டுகள் மற்றும் சரிவுகளுக்கு ஏற்படும் சேதங்களை ஈடுகட்ட பழுதுபார்க்கும் நோக்கம் விரிவுபடுத்தப்படும் என்றார். மலேசிய சாலை பதிவு தகவல் அமைப்பு (மாரிஸ்) மூலம் மாநிலங்கள் நிதியுதவிக்கு விண்ணப்பிக்கலாம் என்று இஸ்மாயில் கூறினார்.

இதில் உள்ளுராட்சி மன்ற வீதிகள் மற்றும் விவசாய அதிகாரிகளின் கீழ் உள்ள வீதிகள் சேதப்படுத்தப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார். கடந்த ஆண்டு மற்றும் இந்த ஆண்டு வடகிழக்கு பருவமழையால் ஏற்பட்ட வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட மாநிலங்கள் குறித்து மத்திய அரசு கவலை கொண்டுள்ளது.

மாரிஸின் கீழ் ஒதுக்கீடுகளை மறுபரிசீலனை செய்ய நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம். இது மாநிலங்களுக்கு சிறந்த முறையில் பயனளிக்கும் வகையில் பழுதுபார்ப்புகளின் நோக்கத்தை விரிவுபடுத்துகிறது. மாரிஸ் ஒதுக்கீடுகளின் நோக்கத்தை விரிவுபடுத்துவதற்கான வழிகாட்டுதல்கள் மற்றும் தொடர்புடைய சட்டங்களை திருத்துவதற்கு மத்திய அரசு தயாராக உள்ளது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

மாரிஸ் என்பது கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ் உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்டுள்ளபடி, மாநில சாலைகளின் பராமரிப்புக்கான வருடாந்திர கொடுப்பனவுகளை வழங்கும் கூட்டாட்சி அரசாங்க அமைப்பாகும். முன்னதாக நாடாளுமன்றத்தில் அளிக்கப்பட்ட பதிலின்படி, ஒரு சாலையை பராமரிப்பதற்கான சராசரி செலவு மற்றும் மாநில சாலைகளின் நீளத்தை கணக்கிட்டு பராமரிப்புக்கான இந்த நிதி வழங்கப்படுகிறது.

இந்த நிதியை பெற மாநிலங்கள் தங்கள் சாலைகளை Marris அமைப்பில் பதிவு செய்ய வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here