மாமனாரை கொலை செய்த மருமகனுக்கு 17 ஆண்டுகள் சிறை

கோலாலம்பூர்: ஆறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தனது மாமனாரின் மரணத்திற்குக் காரணமான குற்றத்திற்காக காவலாளி ஒருவருக்கு 17 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. 28 வயதான இஸ்திஷாம் நூர் இலாஹியின் சிறைத்தண்டனை 2016 ஆம் ஆண்டு கைது செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து தொடங்க நீதிபதி நஸ்லான் முகமது கசாலி உத்தரவிட்டார்.

எவ்வாறாயினும் 27 வயதான செயிட் ஏ ஜம்சானி, வேலையில்லாத நபரை, தற்காப்பு வழக்கில் சந்தேகத்தை ஏற்படுத்தியதால், கொலையில் இருந்து அவர் விடுவிக்கப்பட்டார்.

மூன்று மாதங்களுக்கு முன்பு மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்திற்கு பதவி உயர்வு பெற்ற நஸ்லான், உயர் நீதிமன்ற நீதிபதியாக இருந்து வழக்கை விசாரித்து வருகிறார். அக்டோபர் 4, 2016 அன்று இரவு 7 மணியளவில் ஸ்தாப்பாக் பகுதியில் உள்ள  டானாவ் கோத்தா அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் அப்துல் அஜிஸ் சூரி கொல்லப்பட்டதாக இருவர் மீதும் கூட்டாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

வழக்குத் தொடரும் நிலையிலும் சைட் ஒரு நிலையான வாதத்தை முன்வைத்து, விடுதலையைப் பெறுவதில் நியாயமான சந்தேகத்தை உருவாக்கினார் என்று நஸ்லான் கூறினார். குற்றம் சரி தவறு என்று பிரித்தறிவதில் சிரமம் உள்ளவர். அவருக்குச் சொல்லப்பட்டதைப் பின்பற்றியதால், சைட்டின் மனநிலையை கருத்தில் கொள்வது பொருத்தமானது என்று நீதிபதி கூறினார்.

இஸ்திஷாமின் பாதுகாப்பு, அரசுத் தரப்பு வழக்கில் நியாயமான சந்தேகத்தை எழுப்பத் தவறியதைக் கண்டறிந்ததாக நஸ்லான் கூறினார். அரசுத் தரப்பு வழக்கு மற்றும் பிரேதப் பரிசோதனை அறிக்கை ஆகிய இரண்டும் இந்தச் செயல் கொலை நோக்கத்துடன் செய்யப்பட்டதாகக் காட்டவில்லை என்று நீதிபதி கூறினார்.

எனவே, இஸ்திஷாம் கொலைக்கு சமமான குற்றமற்ற கொலைக்கு மட்டுமே குற்றவாளி எனக் கண்டறியப்பட்டு 17 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

வழக்கறிஞர்கள் அமர் ஹம்சா அர்ஷாத், ஜோசுவா டே, பீட்ரைஸ் சின் மற்றும் லீ யீ வோய் ஆகியோர் சைட் சார்பாக வாதிட்டனர். துணை அரசு வழக்கறிஞர்கள் இசலினா ஃபர்ஹானா மற்றும் அஃபிக் நஸ்ரின் ஆகியோர் வழக்கு தொடர்ந்தனர்.

இஸ்திஷாம் சார்பில் சந்திரா தீபன் சார்பில் வழக்கறிஞர் ராஜ்பால் சிங் ஆஜரானார். இஸ்திஷாம் தனது வாதத்தில் நுழைய உத்தரவிடப்பட்டபோது வழக்கை எடுத்துக் கொண்ட ராஜ்பால், குற்றத்திற்கான நோக்கம் தெளிவாக இல்லை என்றும் கொலை ஆயுதம் கண்டுபிடிக்கப்படவில்லை என்றும் சமர்ப்பித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here