கொள்கை மாற்றத்திற்குப் பிறகு முதல் வழக்கில் மூன்று நண்பர்களுக்கு மரண தண்டனை

பெட்டாலிங் ஜெயா: 11 குற்றங்களுக்கு கட்டாய மரண தண்டனை குறித்த கொள்கையில் மாற்றம் கொண்டு வரப்பட்டதையடுத்து, போதைப்பொருள் கடத்தியதற்காக மூன்று நண்பர்களுக்கு கோத்தா பாருவில் மரண தண்டனை விதித்தது.

2018 ஆம் ஆண்டு 134 கிராம் மெத்தம்பேட்டமைனை கடத்தியதற்காக முகமட் நஸ்ரி முகமது 38, மாட் ஜைனுடின் மண்ட்சோர் 38, மற்றும் இஸ்மாயில் ஜூசோ 37 ஆகியோருக்கு உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி வான் அகமது ஃபரித் வான் சலே மரண தண்டனை விதித்தார்.

தானா மேராவின் கம்போங் பெண்டாங் கெளடியில் உள்ள நெல் வயலில் சாலையோரத்தில் அவர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டத்தின் கீழ், 50 கிராமுக்கு மேல் மெத்தாம்பேட்டமைன் வைத்திருப்பது கடத்தல் செயலாகக் கருதப்படுகிறது, இதற்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்படும்.

இந்த வார தொடக்கத்தில், போதைப்பொருள் கடத்தல் போன்ற குற்றங்களுக்கு விதிக்கப்பட்ட கட்டாய மரண தண்டனைகள் நீக்கப்படும் என்றும், பொருத்தமான தண்டனையை தீர்மானிக்க நீதிபதிகளுக்கு விருப்புரிமை வழங்கப்படும் என்றும் அரசாங்கம் கூறியது.

எவ்வாறாயினும், மரண தண்டனை விதிக்கப்படும் குற்றங்களில் 15 கிராம் சயாபு வைத்திருப்பதை பட்டியலிட காவல்துறை முயல்வதாக மத்திய காவல்துறை அதிகாரி ஒருவர் இன்று தெரிவித்தார்.

கோத்தா பாரு வழக்கில், ஹரியான் மெட்ரோ அறிக்கையின்படி, குற்றம் சாட்டப்பட்ட அனைவரும் குற்றம் செய்திருக்கின்றனர் என்பதைக் கண்டறிந்த நீதிமன்றம் (தூக்கு தண்டனை) தண்டனையை விதித்ததாக நீதிபதி கூறினார்.

நீதிபதி வான் அஹ்மத் ஃபரிட், காவல்துறையினரால் சோதனை நடத்தப்பட்டபோது குற்றம் சாட்டப்பட்ட மூவரும் தப்பி ஓடிவிட்டனர் என்றார். மூன்று பேரும் அளித்த விளக்கம் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது என்று நீதிபதி கூறினார். தாங்கள் இப்போதுதான் அந்த இடத்திற்கு வந்திருப்பதாகவும், பொருட்கள் பற்றி தெரியவில்லை என்றும் கூறியுள்ளனர்.

9.2 கிராம் கொக்கெய்ன் போதைப் பொருளை வைத்திருந்த குற்றச்சாட்டின் பேரில் மூவருக்கும் ஆறு மாத சிறைத்தண்டனையும், மெத்தம்பேட்டமைன் வைத்திருந்த குற்றச்சாட்டில் ஆறு மாத சிறைத்தண்டனையும் விதிக்கப்பட்டது. தண்டனைகள் கைது செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து ஒரே நேரத்தில் அனுபவிக்க வேண்டும் என்று கூறப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here