ஆசியான்-இந்திய வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் டத்தோஶ்ரீ சைபுதீன் பங்கேற்க புதுடில்லிக்கு பயணம்

வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுதீன் அப்துல்லா இன்று ஜூன் 15-17 தேதிகளில் இந்தியாவின் புதுடில்லியில் சிறப்பு ஆசியான்-இந்திய வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் (SAIFMM) கலந்துகொள்வதற்காக பணி நிமித்த பயணம் மேற்கொள்கிறார்.

வெளியுறவு அமைச்சகம் (விஸ்மா புத்ரா) புதன்கிழமை வெளியிட்ட அறிக்கையில், ஆசியான்-இந்தியா உறவுகளின் 30 ஆண்டுகளை நினைவுகூரும் வகையில் நடைபெறும் இந்த சந்திப்பு, ஆசியான் மற்றும் இந்தியா தங்கள் ஒத்துழைப்பின் முன்னேற்றத்தை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கும் அதன் எதிர்கால திசை குறித்து விவாதிக்கவும் வாய்ப்பளிக்கும் என்று கூறியது. சைபுதீன், மற்ற ஆசியான் வெளியுறவு அமைச்சர்களுடன், டெல்லி உரையாடல் XII இல் கலந்து கொள்கிறார்.

தடைகளை உடைத்தல், இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் பாலங்கள் கட்டுதல் என்ற கருப்பொருளின் கீழ், டெல்லி உரையாடல் XII இன் முப்பது ஆண்டுகால ஆசியான்-இந்தியா உறவுகள் குறித்த அமைச்சர் குழுவில் சைபுடின் தனது கருத்துக்களை வழங்குவார்.

இந்தியா 1992 முதல் வலுவான வரலாற்று, கலாச்சார மற்றும் நாகரீக இணைப்புகளுடன் ஆசியானின் நீண்ட கால பங்காளியாக இருந்து வருகிறது. இந்த உறவுகள் ஆசியானின் மூன்று தூண்களில் ஆற்றல்மிக்க ஒத்துழைப்பை முன்னிறுத்துகின்றன என்று அந்த அறிக்கை கூறுகிறது.

சைபுதீனின் இந்தியாவுக்கான பயணமானது, கோவிட் 19க்கு பிந்தைய தொற்றுநோய் மீட்சியை ஊக்குவிப்பது உட்பட மூலோபாய துறைகளில் ஆசியான்-இந்தியா மூலோபாய கூட்டாண்மையை மேலும் வலுப்படுத்துவதற்கான மலேசியாவின் உறுதிப்பாட்டை நிரூபிக்கும் என்று அது மேலும் கூறியது.

SAIFMM இல் பங்கேற்பதைத் தவிர, சைபுதீன் தனது இந்தியப் பிரதிநிதியுடன் இருதரப்பு சந்திப்பையும் நடத்துவார் என்று விஸ்மா புத்ரா கூறினார். இரு வெளியுறவு அமைச்சர்களுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு சந்திப்பு இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான வலுவான இராஜதந்திர உறவுகளை குறிக்கிறது. உலக அமைதி, முன்னேற்றம் மற்றும் செழுமைக்கான எங்கள் பொதுவான பகிரப்பட்ட விருப்பத்தைத் தொடர மலேசியாவும் இந்தியாவும் வலுவான நட்புரீதியான நீண்டகால உறவை வளர்க்கத் தயாராக உள்ளன  என்று அது கூறியது.

ஆகஸ்ட் 30, 2021 அன்று அவர் நியமிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து வெளியுறவு அமைச்சரின் முதல் இந்தியாவிற்கான விஜயம் இதுவாகும். இந்த ஆண்டு மலேசியாவுக்கும் இந்தியாவுக்கும் இடையிலான தூதரக உறவுகளின் 65 ஆண்டுகளைக் குறிக்கிறது. இரு நாடுகளும் பகிரப்பட்ட வரலாற்று, கலாச்சார மற்றும் சமூக உறவுகளின் மூலம் வலுவான நட்புறவை அனுபவித்து வருகின்றன என்று விஸ்மா புத்ரா கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here